ที่ชาร์ทแบตเป็นอะไรไม่รู้อ่ะค่ะ

miawbook@hotmail.co.th's picture
51
อาการมันแบบว่า ไฟจุดสีส้มมันไม่ขึ้นอ่ะค่ะ ตอนเสียบเข้าเครื่องและสถานะที่เครื่องก็บอกว่า Not chagting (ไม่รู้เขียนถูกป่าว) มันเป็นเพราะอะไรอ่ะคะ มีใครทราบบ้างมั้ยเอ่ย หรือเป็นเพราะวันนึงชาร์ทแบตบ่อยเกินไป ประมาณ3รอบต่อวัน ชาร์ทเต็มถอด หมดแล้วก็เสียบใหม่ ปกติ งงเหมือนกันค่ะ เฮ้ออออ ประกันก็ไม่มีด้วย

macafe's picture
111
ผมก็เป็น

ผมก็เป็น งงเหมือนกันครับ

มันจะเสียบไฟเข้าบ้าง ไม่เข้าบ้าง
เอาไปเคลมที่ศูนย์ เค้าเปลี่ยนตัวอื่นให้ ใช้ได้ดีเลย
แต่ตอนนี้ผ่านมาสองเดือน อาการเดิมก็เริ่มกลับมาอีกแล้ว
เซ็งจริงๆ

ขอโทษนะครับ ไม่ได้ช่วยไร จขกท เลย 555

miawbook@hotmail.co.th's picture
51
ไม่เป็นไรค่ะ มาแชร์ๆกัน ^^

เซ็งมาหลายวันเหมือนกันค่ะ ตอนนี้มันดีขึ้นแล้ว ก็งงๆกะมันอยู่ เฮ้อออ สตีฟจ๊อบ ทำงี้ได้ไง ฮ่าๆ

macafe's picture
111
อัพเดทครับ ซื้อปลั๊กใหม่มาเสี

อัพเดทครับ
ซื้อปลั๊กใหม่มาเสียบยี่ห้อ data แค่ 179 บาท
แล้วไม่มีปัญหาไรเลยครับ ผ่านมาเดือนกว่าแระ

อันเดิมซื้ออย่างดี เกือบ 300 บาท
สงสัย adapter apple จะแพ้ของแพง อิอิ

nickoe's picture
4320
ผมกลับกันแฮะ

สงสัย
จะแล้วแต่ดวงแล้วมั้งครับ
ฮาาาา

4320
ส่งซ่อมครับ

ถ้ารอไม่ไหว ก็คงต้องซื้อตัวใหม่เลย

ตัวใหม่มา ให้ลองหาปลั๊กสามตาคุณภาพดีมาใช้นะครับ

Adariw's picture
269
เป็นเหมือนกันค่ะ

..สาเหตุน่าจะมาจากอายุการใช้งานมากกว่านะคะ ส่วนตัวใช้มา 1 ปีแล้วก็เริ่มงอแงบ้างละ
ไฟสีส้มไม่ติดบ้าง ชาร์จไม่เข้าบ้าง (Not Charging)
แก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยการ ชักเข้่าชักออก จนกว่ามันจะชาร์จน่ะคะ ><
..แต่หลังๆ นี่มันก็ดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าไปทำอะไรมา
แต่ก็ใช้งานตามปกติค่ะ..แต่ถ้าอาการไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องเปลี่ยนใหม่ค่ะ

วิธีแก้ก็
ถ้าทำประกัน Apple Care ไว้เค้าก็จะรับเปลี่ยนให้ค่ะ อ่ะ แน่นอน

แต่ถ้าไม่ได้ทำ ก็คงต้องซื้อใหม่ไปตามระเบียบ..ซึ่งราคาก็ไม่น่ารักซะด้วย หมดกัน 2

51
ใช่ค่ะ ราคาไม่น่ารักอย่างแรงเลย

น่าจะเป็นที่ระยะการใช้งานอ่ะค่ะ คิดอย่างนั้นเหมือนกัน เราก็ใช้มาได้ 2 ปีกว่าแล้ว แต่ตอนนี้มันหายแล้วอ่ะค่ะ ก็งงเหมือนกัน

51
เคสของหนู หนูว่าเจอสาเหตุแล้วค่ะ

คือเวลาหนูชาร์ทเนี่ย หนูชอบม้วนสายไว้กับตัวที่ชาร์ทอ่ะค่ะ เหมือนทำให้ไฟมันเข้าไม่สะดวก(มั้งคะ) ตอนนี้ลองชาร์ทแบบปล่อยสาบตรงๆเลยมันก็ไม่มีปัญหาแล้วอ่ะค่ะ ไม่รู้เกี่ยวป่าวนะ แต่ว่ามันหายจริงๆ

4320
แปลว่า

น่าจะมีปัญหาที่ขั้วส่วนที่ติดกับ adapter ครับ
พอคลายแล้วเลยไม่โดนดึง

ไม่ทราบกว่าปกติพันสายได้เผื่อความยาวตรงขั้วไว้บ้างมั๊ยครับ
เพราะถ้าตึงไปมันมีปัญหาได้ครับ

51
ก็ม้วนประมาณครึ่งนึงอีกครึ่งหนึ่งปล่อยอ่ะค่ะ

เพราะที่ชาร์ทกับปลั๊กสามตามันไม่ไกลกันเท่าไหร่อ่ะค่ะ เลยไม่ได้คลายสายออกหมด ปัญหาน่าจะเป็นที่ตัวขั้วกับ Adapter อย่างที่พี่บอกอ่ะค่ะ

prolang's picture
116
ผมก็เคยเป็น

แต่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะ Adapter มันออกแบบมาให้จ่ายไฟแบบสม่ำเสมอ
ถ้ามีการจ่ายไฟมากหรือน้อยเกินที่กำหนดแล้วมันก็จะไม่ทำการชาร์จไฟครับ
ดังนั้นถ้าไฟส้มไม่ติดก็ลองไปเสียบปลั๊กอื่นดูครับ มีความสุข

116
เคยเป็นเหมือนกัน

คาดว่าเป็นที่การจ่ายไฟไม่สม่ำเสมอครับ
Adapter จึงไม่ชาร์จไฟให้กับ Macbook ครับ มีความสุข

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

พื้นฐานมันก็ง่ายๆ อ่าครับ ..ไฟมันก็ใหล ของมัน..มีทางไป มันก็ไป ของมันอ่าครับ...ดูขั่ว ไม่ยุบ..สายไม่ขาดใน ยังไง ก็ไช่ได้ครับ.. ในนั้นมันมีสายไฟ อยู่ 3 เส้น อ่าครับ..ขาดไปเส้น ก็ ไช้ไม่ได้แล้วอ่าครับ..ที่บอกมัวนสาย จริงๆมัน อาจจะขาดไปแล้วอ่าครับ....แต่พอยืดให้ตรง ขั้วมันอาจจะ..สัมผัสกันมากขี้น..ก็เลย ดับน้อยลง มั้งครับ..ผมไม่แคย มีอาการนี้เลยนะ เพราะผมไม่เคย ม้วนกะตัวอะแตปเตอร์มันเลย...ผมชอบพับทบแล้วยัดใส่กระเป๋าเลย..(เคยพันแล้วหูหัก..)..ผมแคยแต่ ไฟสีเขียวไม่ติด..แต่ไฟเข้า ปรกติ หนักสุกที่ผม เป็นแล้วครับ

116
คิดว่ามันออกแบบมาให้ม้วนเก็บกับ Adapter ได้โดยไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

แต่ผมก็ม้วนเก็บแบบหลวมๆ ไม่กล้ารัดแน่นมาก
กลัวสายหักในเหมือนกัน แฮะๆ มีความสุข

adirek.d's picture
18
ผมก็เป็นบ่อยนะครับ

ผมก็เป็นบ่อยนะครับ มันน่าจะเกิดจากจุดสัมผัสของขั้วตรงที่เป็นแม่หล็กนะครับ ลองเอาแปลงสีฟันขนนุ่มๆขัดดูครับ ขัดทั้งสองฝั่งเลยครับ ตอนนี้ไม่เกิดอาการอย่างว่าแล้ว

od2504's picture
1077
การที่ไม่สามารถชาร์ตไฟได้นั้น

การที่ไม่สามารถชาร์ตไฟได้นั้น อยู่ที่ปัจจัยหลักๆ ดังนี้
1. ตัว Adapter/Charger ชำรุด เนื่องจาก ก) อุปกรณ์ภายในเสีย ข) สายหัก-ขาดใน ค) ขั้วต่อชำรุด-หลวม
2. ตัวแบตเตอรี่ภายในเครื่องชำรุด (ชาร์ตไฟไม่เข้า)

ข้อ 1 ข) เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นและพบบ่อย โดยส่วนตัวผมจะไม่ใช้เขี้ยวที่ติดอยู่ที่ตัว Adapter เลย เพราะมันทำให้สายงอและหักใน หลีกเลี่ยงโดยม้วนเป็นวง อย่าให้บิด แล้วรวบเก็บไว้ก็เพียงพอครับ