Lock ตำแน่งของ Desktop ใน Lion ยังไงคะ?

Adariw's picture
269
อยาก Lock ตำแน่งของ Desktop น่ะคะ
ไม่ให้มันเลื่อนเองตามใจชอบ

คือใช้งานอยู่ที่ Desktop 2 อยู่ดีๆ ไปโผล่อยู่ในลำดับที่ 5 ซะงั้น ???
ทำยังไงถึงจะ Lock ให้มันอยู่ตำแหน่งเดิมได้บ้างคะ

Photobucket

คือ..ชอบเรียงลำดับงานน่ะค่ะ ถ้าสำคัญมากก็เอาไว้หน้าๆ หน่อย
ไม่สำคัญมากก็เอาไปไว้หลังๆ แบบนี้คะ

มันไม่สะดวกเลยเวลาที่ทำงานหลายๆ อย่าง
แล้วอยู่ดีๆ โปรแกรมที่เราใช้งานอยู่ก็ไปโผล่อยู่ Desktop อันไหนก็ไม่รู้ แห่ะ ๆ 3

od2504's picture
1077
คุณ Adariw

คุณ Adariw ทำงานหนักไปหรือเปล่าครับ เหมือนเป็น SuperGirl เลย

269
^^"

ขนาดนั้นเลยหรอคะ หมดกัน 2

ส่วนใหญ่เค้าใช้ MAC กันกี่จอคะนี่
ปกติปอยใช้อย่างต่ำก็ 2-3 จอขึ้นไปอ่าคะ -v-"
ยิ่งตอนทำงานเยอะๆ ก็ 9 จอแน่น หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
แม่เจ้า

9 จอเลยเหรอครับ
สุดยอด ผมยังหาจอที่สองไม่ได้เลยครับ ฮาาา

269
ทำไมใช้ประหยัดจัง :P

อันนี้รูปตอนใช้ snow ค่ะ หมดกัน 2 หมดกัน 2 หมดกัน 2

Photobucket

nickoe's picture
4320
อ้อ

หมายถึง space เหรอ
อันนั้นก็ยังสองเองครับ
บันเทิงเริงใจไว้หน้าหนึ่ง
งานการทำมาหากินไว้หน้าสอง
ฮาาาาา

จริงๆก็คงแยกได้เยอะแหละครับ
เพียงแต่บางครั้งเปิดโปรแกรมบางอย่างมา
มันไม่ยอมไปตามที่ตั้งไว้เลยช่างมัน

ph_sarawut's picture
35
แก้ตามนี้ครับ

ทำอย่างนี้นะครับให้ไปที่ System Preferences-->Personal-->Mission Control ให้ไปติกที่ Automatically rearrange spaces based on most recent use ออกครับ

269
เย้~

ขอบคุณมากๆ ค่ะ แก้ได้แล้ว มีความสุข มีความสุข มีความสุข

dj_kapong's picture
30
ของผมมีอีกวิธีนึงครับ

ของผมมีอีกวิธีนึงครับ อย่างเช่นเราอยากจะเปิดโปรแกรมไหนที่เดสทอปไหน ก็ตั้งตรงนี้เลย สมมุติว่าเราอยู่หน้าเดสทอป 2 ก็เลือก This Desktop ทุกครั้งที่เปิดโปรแกรมนี้ มันก็จะเด้องมาที่เดสทอปที่เราเลือก ส่วน All desktops ก็คือ มันตามเราไปทุกเดสทอป ส่น none ก็คือมันจะเปิดเดสทอปที่เราใช้งานอยู่ แต่สมารถย้ายไวปไว้เดสทอปอื่นได้ ลองดูนะครับ

269
บ๊ะๆๆ แล่ว ^o^

เจ๋งไปเลยค่ะ ชอบมากๆๆๆๆ
ขอบคุณนะคะที่แนะนำกัน สะดวกมากเลย มีความสุข

ลองเล่นแล้ว สนุกมากๆ อิอิ
โดยเฉพาะเจ้าตัว All Desktop ..ลองเปิดกับ Chrome ดู
มันตามเราไปทกหน้าจอเลย ..แล้วดันเลือก Theme มันเป็นแบบนี้ด้วย (ดูหลอนๆ)
เหมือนมีผีตามจอเลยค่าา หัวเราะร่วน

Photobucket