ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นครับ

boynoynudee's picture
44
ไม่ทราบว่าเคยมีใครเจอปัญหาแบบผมหรือไม่นะครับ คือตอนนี้ผมใช้ iMac อยู่ เวลาเปิดเครื่องขึ้นมา ปกติมันก็ Boot ได้ตามปกติ โชว์รูปแอปเปิ้ลแล้วก็เข้าสู่สภาวะการทำงานปกติทั่วไป เมื่อไม่กี่ชั่วโมงมานี้ จู่ๆ พอผมเปิดเครื่องปุ๊บ มันก็กลับขึ้นมาให้ผมเลือก Drive ที่จะทำการ Startup ซะงั้น
มี HD หลักผมอันหนึ่ง แล้วอีกอันมันก็ขึ้น Restore HD ทำนองเนี้ยครับ ให้ผมเลือก ผมก็เลือกที่ HD หลักของผม มันก็เข้าได้ตามปกติครับ พอเข้าไปตรวจสอบที่ System Preference แล้วก็เข้าไปดูที่ Start up Disk เพื่อดูว่ามันอยู่ที่ Choice ใด ผมก็มีอยู่ Choice เดียวนั่นแหละครับก็คือ HD ตัวหลักผม พอ Shutdown เปิดใหม่ ก็เป็นอีก อยู่อย่างงี้หลายรอบแล้วครับ งงงงงงง จริงๆๆๆๆ มีใครเคยเจอหรือไม่ครับ ถ้าเคยมี ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

boynoynudee's picture
44
เพิ่มเติมครับ

เมื่อกี้ผมลอง กดปุ่ม Option ค้างไว้ตอนเมื่อกดสวิทช์เปิดแล้ว ปรากฎว่ามันก็บู๊ตเข้าไปเฉยเลย ทั้งๆที่จริงๆ แล้วการกดปุ่ม Option ค้างไว้คือการให้เราเลือก Drive ที่จะBoot ถูกหรือไม่ครับ งงงงงงง