parallel desktop 7 ใช้ข้อมูลร่วมกันระหว่าง แมค กับ วินโดส์ ไม่ได้ครับ ช่วยหน่อยครับ

n88_oat@hotmail.com's picture
18
คือว่าผมลง parallel desktop 7 แต่ว่ามันไม่สามารถใช้ข้อมูลร้วมกันได้ เช่น ไม่สามารถ ก๊อปปี้
,เคลื่อนย้าย ไฟล์ระหว่างแมคกับวินโดส์ได้เรย ไม่ทราบว่าต้องติดตั้งอะไรเพิ่มเติมรึป่าวครับ
@@@@ window 7 ที่ผมนำมาใช้เป้นวินโดส์ที่อยู่ใน bootcamp ครับ
ผมใช้ macbook pro 13.3" mac osx ครับ

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าจำไม่ผิด

ท่านต้องตั้ง share folder ตรงเมนู Virtual Machine > Configure > Options > Sharing ก่อนนะครับ สามารถจะเลือก share เฉพาะโฟลเดอร์ หรือเลือกทั้ง Home เลยก็ได้

เวลาอยู่ใน Windows ก็สั่ง save file มาที่โฟลเดอร์ที่ share ไว้ครับ ในทางกลับกันถ้าต้องการเอาไฟล์ใดๆ ไปเปิดใน Windows ก็เอาไปวางไว้ที่โฟลเดอร์ที่ Share เช่นกัน ก็จะเห็นไฟล์จากใน Windows ครับ

18
เด๋วลองไปทำดูก่อนนะครับ

เด๋วลองไปทำดูก่อนนะครับ ขอบคุณมากครับ

18
มันก็ยังไม่ได้นะครับ

มันก็ยังไม่ได้นะครับ ผมลองดูแล้วครับ

pippo's picture
2469
อ้อ

ขออภัยครับ ผมลองย้อนอ่านคำถามอีกครั้งแล้วถึงเข้าใจละครับ

เพราะ Windows ที่ท่านใช้มันเป็น Bootcamp เวลาจะใช้ต้อง Restart ไปที่ Windows ที่อยู่คนละ Partition กัน ผมลืมดูตรงนี้ไป ถ้าเป็นกรณีนี้ เวลาท่านเข้า Windows ท่านจะไม่เห็นทางฝั่ง Mac หรอกครับ กลับกันถ้าใช้ Mac OS แล้วเปิด Windows ผ่านทาง Parallels Desktop ท่านจะเห็นข้อมูลใน Windows ได้ครับ

วิธีแก้คือ
- ถ้า Restart เข้า Windows แล้วอยากให้เห็น Partition ของ Mac ท่านต้องหาโปรแกรมที่ชื่อ Mac Drive มาติดตั้งลงใน Windows ครับ ก็จะเห็น Partition ของ Mac ได้

-หรือท่านต้อง Create Partition ขึ้นมาอีกอันให้เป็น FAT32 เพื่อให้เห็นได้ทั้ง 2 ฝั่งครับ (วิธีนี้มีความเสี่ยง เหมาะกับเครื่องที่เริ่มต้นทำการติดตั้งทั้ง 2 OS ใหม่ๆ เพื่อหลีกเลี่ยงความเสียหายของข้อมูลที่มีอยู่ครับ) ถ้าสำเร็จด้วยดี ข้อมูลที่จะใช้ข้ามไปข้ามมาระหว่าง OS ก็ให้ใส่ไว้ที่ Partition แบบ FAT32 ที่สร้างขึ้นมาใหม่นี้ครับ

18
ขอบคุณมากนะครับ แฮ่ ๆ

ขอบคุณมากนะครับ แฮ่ ๆ ไม่ได้เข้ามานาน ตอบโคตรช้าไปหนน่อย มีความสุข

minemind's picture
3876
ถ้าจะเขียนข้ามไปข้ามมา

ถ้าจะเขียนข้ามไปข้ามมา ฝั่งmac ต้องลง paragon ntfs และ windows ต้องลง mac drive ครับ

ผมเดาว่า ถ้าดึง partition โดยผ่าน parallel มันก็ยังเป็น ntfs อยู่ ก็จะติดเรื่องการเขียน ส่วน windows เขียนข้ามมาก็ต้องใช้ mac drive

แต่ผมก็ไม่แนะนำใต้เขียนข้ามไปข้ามมานะครับ แต่ถ้าเป็นการ copy ยัง ok อยู่. เพราะผมเคยมีปัญหาที่ mac drive ทำ partition osx หายไปเลย