จอ Imac กระพริบ

aeiou's picture
18
Imac 27" รุ่น core i5 ซื้อมาสักปีแล้วครับ สองสามวันที่ผ่านมา มองที่หน้าจอ โดยที่ยังไม่เปิดใช้โปรแกรมอะไรเลย
หน้าจอมันกระพริบๆ ไม่ได้กระพริบติดๆกันนะครับ สักสองสามนาทีก็กระพริบสักครั้งสองครั้งติดกัน พอใช้งานไปนานๆแล้ว ผมรู้สึกปวดตา

มีใครพอจะทราบสาเหตุหรือไม่ครับ ผมใช้ความชัดเจนของหน้าจอที่ 2560x1440 เปิดสว่างไว้สูงสุด ก็ใช้แบบนี้มาตั้งแต่ซื้อก้ไม่เคยไปปรับอะไรมันอีก

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ลอง

หา Ext. HDD เปล่าๆ มาลองลง OS X ลงไป แล้ว Boot จาก Ext. HDD นั้นแล้วลองเล่นดูครับ ถ้ามันเป็นเหมือนกัน จะได้ยกไปเคลม ถ้ายังอยู่ในประกันครับ คิดว่าอาจเกิดปัญหาที่ Graphic Card (การ์ดจอ) เดานะครับ