PS's picture
80
ผมใช้ MBP ครับ ตอนนี้เลี่ยงจาก preview มาใช้ adobe reader แทน เพราะมันหาคำในเอกสารได้แม่นกว่าครับ
แต่มีปัญหาว่าทำไมคำที่หาตอนใช้ search ตรง toolbar โปรแกรมไม่ไฮไลต์ให้ครับ ทำให้ต้องใช้ full search ตลอด ไม่สะดวกเลย

ใครช่วยแนะนำให้ไฮไลต์คำที่มันค้นเจอหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

minemind's picture
3876
มั่ว

Finder > Preference > Advanced > When performing a search > Search the current folder

nickoe's picture
4320
เอ่อ

พี่ว่าเค้าหมายถึงใน adobe reader นะต่าย
ไม่ใช่ใน finder

80
ขอบคุณมากครับ...แต่

พอเปิด preference มาแล้วหา advanced ไม่เจอครับ หลอน
ทำไงดีครับ

80
ขอบคุณมากครับ...

หรือว่า... แต่ลองหาดูอีกทีแล้ว ยังไม่เจอเหมือนเดิมครับ มันอยู่ตรงไหนครับ ขอรบกวนนิดครับ แห่ะ ๆ 3

จะโหลดไฟล์ภาพขึ้นมาให้ดูก็ดันใหญ่ไปนี่ คือ พอเปิด preference ขึ้นมา ทางขวามือมีแต่กล่องที่มีหัวข้อว่า categories ครับ ในกล่องนี้ มีหัวข้อ search อยู่ แต่พอคลิ๊กแล้ว ห้วข้อย่อยทางขวาไม่มีเรื่องที่ต้องการครับ