copy file ลง Ex-HDD แล้วสายหลุด

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับ ทุกท่าน
มีปัญหาครับ คือ ผมกำลัง copy file ลง Ex-HDD แล้วสายหลุด
ทีนี้เหมือนไฟล์ที่ copy มันค้างในโฟลเดอร์ที่ผม copy ไปใส่ (ที่อยู่ใน Ex-HDD)
พอจะ copy ไฟล์ที่ยัง copy ไม่เสร็จ ไปใส่ใน โฟลเดอร์เดิม มันก็ไม่ยอมครับ (- -")
จะลบไฟล์นั้น ก็ไม่ได้อีก ในโฟลเดอร์นั้น ก็มีไฟล์ที่มันเสีย อยู่ด้วยนะครับ
ทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

itoxa's picture
2
ลองใช้ Disk Utility.app ใน

ลองใช้ Disk Utility.app ใน GO/Utilities เปิด จะเห็นEx-HDD ที่เสียบอยู่
ใช้คำสั่ง Repair Disk ในแท็บ First Aid
เมื่อเรียบร้อยแล้วลองเปิด Ex-HDD ดูอีกทีน่าจะลบแล้วก็คัดลอกไฟล์ต่อได้นะครับ ผมทำหลุดบ่อยเพราะหัวUSB ไม่ค่อยสนิทเหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นบ่อย ท่าจะไม่ดี Ex-HDD จะเสียเอาง่ายๆครับ ระวังด้วยนะครับ

128
ขออนุญาตนะครับ

ขออนุญาตนะครับ เห็นมีอีกกระทู้นึงถามไว้ ดังนี้
ลบขยะใน Trash ไม่ได้ (อาจจะคล้ายๆเดิมแต่ไม่เหมือนกันนะครับ)
1
By snowfox on 11 Oct 11, 0:27
| Tags:TroubleShoot
file ไม่ได้ lock ไว้อะครับ แล้วก็ลองทุกวิธีแล้ว ทั้ง secure empty trash
(จะขึ้นว่า The Finder can’t complete the operation because some data in “” can’t be read or written.
(Error code -36) )

file มันเหมือนโดนลบไปแล้วเปน zero KB แต่มันเหมือนค้างอยู่ restart ก็ไม่ช่วยอะไร

อาจเปนเพราะลบ file ในวินโดร์จากฝั่งแมคเกี่ยวกันป่าวครับ

ใครพอจะทราบบอกด้วยครับ
http://www.macmuemai.com/forum/topic/6936

ไม่ทราบว่าพอจะได้เหมือกันไหมครับ
ขอบคุณครับ

128
แย่แล้วครับ มันบอกว่า Disk

แย่แล้วครับ มันบอกว่า Disk Utility can't repair this disk
แล้วมันบอกว่าให้ backup ไฟล์ให้มากที่แล้ว แล้ว format
อันนี้ยังไม่ได้ boot จากแผ่นนะครับ ซึ่งคิดว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะรีแพร์ EX HDD
ทำอย่างไรดีเอ่ยยย เวลาลบมันขึ้น Error -35 can't be found