bug ต่างๆที่เกิดขึ้นใน os x lion

dragonaoon's picture
108
หลังจากที่ผมได้ใช้ os x lion มา( ตั้งแต่ออกให้ดาวน์โหลดใน app store )

ได้พบปัญหา หรือ bug ต่างๆดังนี้ครับ
1. ใช้ hot corner ไม่ได้ - ผมตั้ง hot corner ไว้ 4 มุม มุมบนซ้ายเป็น mission control มุมล่างซ้ายเป็น dashboard มุมบนขวาเป็น desktop มุมล่างขวาเป็น application เมื่อเล่นไปนานๆ3มุมจะใช้ไม่ได้ ยกเว้น mission control ครับ
2. ในบางครั้งเมื่อเล่นไปนาน zoom ทั้งหน้าจอไม่ได้ (ctrl+scrollขึ้นลง)
3. dock ค้าง (เอาเมาส์ไปจ่อแล้วก็ใหญ่ แต่พอเอาเมาส์ออกกลับยังใหญ่อยู่) ต้องไปกดที่ icon application ถึงจะกลับไปเล็กเหมือนเดิม เกิดบ่อยมาก
4. กด 5 ค้างไว้แล้วขึ้นตัวเลขไทย(แก้ได้แล้ว)

ไม่ทราบว่ามีใครเกิดปัญหาหมือนผมไหมครับ แล้วแก้ไขกันยังไงครับ

ปล.ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
เอ่อ....

ของผมก็ลงตั้งแต่แรกกับ MacBook Pro 2010 ไม่อาการที่ว่ามาทั้งหมดนะครับ
ลองแบบนี้นะครับ boot ด้วย recovery hd แล้ว repair disk permissions ดูก่อน
ถ้าไม่ดีขึ้นก็น่าจะ backup แล้ว boot ด้วย recovery hd เหมือนเดิม แล้วลง osx lion ใหม่ดูครับ

dj_kapong's picture
30
ของผมไม่มีอาการครับ 2010

ของผมไม่มีอาการครับ 2010

CooLMiLK SCAN's picture
152
ของผม...

ของผม MacBook Pro 2011 ลง Lion ตั้งแต่แรกครับ
1. hot corner ของผมใช้งานได้ปกติครับ ทำงานเกิดความต้องการด้วยซ้ำครับ (กรณีพลาด ลากเม้าส์ไปใกล้ ๆ มุม)
2. เรื่อง Zoom (Ctrl+Scroll) ก็ปกติครับ
3. ส่วนเรื่อง dock ค้าง มีบ้างครับ ในกรณีสั่ง full screen แต่เมื่อเอาเม้าส์เข้าไปชี้อีกครั้ง แล้วลากออกมาก ก็จะย่อกลับลงไปเหมือนเดิมครับ เป็นเฉพาะเวลา ที่สั่งให้ full screen น่ะครับ
4. อันนี้ผมก็ปกตินะครับ

dragonaoon's picture
108
สงสัยว่า mac ผมจะเก่าแล้วครับ

สงสัยว่า mac ผมจะเก่าแล้วครับ 555

theerapong's picture
171
ผมเจอปัญหามองไม่เห็น Boot

ผมเจอปัญหามองไม่เห็น Boot Camp drive
update เป็น10.7.1 ก็กลับมา
แต่อาทิตย์นี้ หายไปอีกแล้ว แม้ในstart up disk ก็ไม่เห็น

เซ็ง

HYPHOTh3SiS's picture
48
ของผมไม่โชใน mac

ของผมไม่โชใน mac แต่วินโดก้ไมได้หายนะคับ
Boot เข้าวินโดไม่ได้เรยหรอ ?