iCloud กับ Contact ของ iPhone คับบ

fiew's picture
95
คือถ้าผมจัดการ back up contact ไว้ใน iCloud แล้ว
ผมมี iPhone อีกเครื่อง ผมจะเอา contact จาก iCloud มาใส่อีกเครื่องได้ยังไงหรอคับ
(แล้วมันจะ merge ไปกับ contact เก่าหรือ จะ replace แทนหรอคับ)

od2504's picture
1077
อาจเป็นคำถามที่เร็วเกินไป

อาจเป็นคำถามที่เร็วเกินไป สำหรับ iCloud ภาคภาษาไทย คุณ fiew น่าจะทำลอง และ review ให้สมาชิกทราบเป็นคนแรกก็จะเป็นกุศลมากนะครับ

fiew's picture
95
ลองมาแล้วคับ

ท่าที่ทำมานะครับ ตอนนี้ iPhone ผม เครื่องแรกทำเป็น iOS5 เรียบร้อยและทำการ register apple ID ของผม กับ iCloud แล้วครับ
จากนั้นผมก็ทำการเปิด on ตรง contacts ที่ iCloud ของ Setting คับ จากนั้นผมก็เอา iPad กับ iPhone อีกเครื่องหนึ่งมาลองเปิด wifi หลังจากที่อัพเป็น iOS5 เรียบร้อยและมี apple ID เดียวกัน
หลังจากเปิด wifi ไม่นานนัก ทุกเครื่องจะมี contact merge กันหมดเลยครับ

(ส่วนเรื่องรูปถ่าย ให้เปิด on ตรง Photo stream ใน Photos ของ Setting นะคับ พอเปิดแล้วจะมี album อีกอันหนึ่งชื่อ Photostream มา ซึ่งเวลาเราถ่ายรูปหรือ capture หน้าจอ ภาพจะปรากฎทั้งที่ camera roll + Photostream ที่เครื่องต้นแบบ และ Photostream ที่เครื่องอื่นด้วยคับ)

ปล.ผมไม่ได้ capture หน้าจอมาฝาก ขอโทดด้วยนะคับ แหะๆ

1077
งานนี้ให้เกรด A ครับ

งานนี้ให้เกรด A ครับ

pippo's picture
2469
สำหรับผม

iCloud ไม่แจ่มอย่างที่คาดหวัง เพราะคาดหวังไว้สูงกว่านี้ และน่าจะ Manage ได้ง่ายกว่านี้
อย่างน้อยก็คล้ายๆ หรือใกล้เคียง Cloud App, Dropbox ที่ใช้อยู่ เศร้า

CooLMiLK SCAN's picture
152
เห็นด้วยครับ

ตอนแรกผมคิดว่า ใช้ Dropbox ไปก่อน เมื่อ iCloud ออกแล้ว เราก็คงจะไม่ต้องใช้มันอีก แต่พอเอาเข้าจริง ผมต้องมานั่ง งง ว่าจะเอาไฟล์ขึ้น iCloud ยังไง ไม่ง่ายเหมือน Dropbox ที่แค่โยนเข้าไปก็เรียบร้อย ได้แต่หวังว่าเค้าจะปรับปรุงตรงนี้ ไม่รู้ว่าจะสมหวังรึเปล่า

1077
สำหรับผม ...

 Dropbox กับ Cloud อาจมีนัยยเรื่องความปลอดภัยของข้อมูลที่ต่างกัน ผู้ใช้ Cloud อาจต้องการความเชื่อมมั่นเรื่องนี้มากกว่า
 เมื่อวันก่อนได้ upgrade iDevice ของผมเป็น Mac OS X 10.7.2 และ iOS 5.0 (ยกเว้น iPhone ที่แหกคุกมาจากอเมริกา) ก็เกิดปัญหากับ iPhone กล่าวคือ 1) ไม่แสดง Phone Number บน summery ของ iTunes ส่งผลให้ 2) เบอร์ที่บันทึกใหม่หลังจากนี้ ไม่ถูก Sync กับ Address Book บน Mac (แต่การ Sync อื่นๆ ยังคงเป็นปกติ) ... อันนี้ยังสงสัยว่าเป็นที่ iPhone ของผมเสียหรืออะไรกันแน่ ??? ... รบกวนผู้ทันทัดด้วยครับ
 การ backup ข้อมูลไปที่ Cloud ใช้เวลามาก (ส่งไปทั้งคืนยังได้ไม่ถึง 1/4 ก็เลยหยุด พร้อมทั้งปิดการใช้งาน Cloud ไปเรียบร้อยแล้ว
 สรุปว่าเก็บข้อมูลไว้กับตัวเองดีที่สุด อย่างน้อย Flash drive/ Ext. HD ก็ยังภัคดีกับเราอยู่ครับ