ไม่สามารถ pair เมาส์และคีย์บอร์ดได้ค่ะ

Guitarpicking's picture
89
ต้องพูดคร่าวๆ ก่อนค่ะว่าก่อนหน้านี้ฮาร์ดดิสเสียเลยเอาไปส่งซ่อมที่ Smart bar fortune วันนี้เพิ่งไปรับเครื่องคืนมาค่ะ ตอนเทสที่ร้านเค้าใช้ usb เมาส์ และคีบอร์ดค่ะ แต่พอเอากลับมาบ้าน ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเมจิกเมาส์และคีบอร์ดได้ค่ะ มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นยังไงบ้างคะ โทรไปถามที่ซ่อมเค้าก็บอกให้ปิดเปิดตัวเมาส์ใหม่ ลองแล้วก็ยังไม่ได้ค่ะยังไงรบกวนมีวีธีอื่นๆ อีกบ้างไหมคะ เพราะอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกจะยกไปตอนนี้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

minemind's picture
3876
ลองลบ ไฟล์ชื่อ

ลองลบ ไฟล์ชื่อ "com.apple.Bluetooth.plst" ออกดูครับ

จาก
Macintosh HD > Library > Preferences > มองหา "com.apple.Bluetooth" แล้วลบ ออกดูครับ หลังจากนั้น restart เครื่อง

ตัว os เค้าจะสร้าง ไฟล์ com.apple.Bluetooth ขึ้นมาใหม่ พอเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วลอง pair ดูอีกที ถ้า pair ไม่ติด ให้ลองดูที่ bluetooth ก่อนว่า เค้ามีการจำค่าเดิมอยู่รึเปล่าให้ลบออก ทั้ง 2 device คือ mouse และ keyboard แล้วลอง pair ใหม่อีกครั้งครับ

89
มีแต่

มีแต่....
com.apple.BluetoothAudio
com.apple.BluetoothFileExchange
2 อันนี้ ใช่รึป่าวคะ

3876
คิดว่าไม่น่าจะใช่ครับ

คิดว่าไม่น่าจะใช่ครับ ควรจะเป็นไฟล์ที่บอกตามข้างต้นเท่านั้น

งั้นลอง reset PRAM ดูก่อนครับ ให้ restart เครื่อง หลังจากนั้น ก่อนได้ยินเสียง "ผ่าง" ให้กดปุ่ม "cmd + opt + P + R" เพื่อเป็นการ reset ค่าการทำงานต่างๆก่อน เมื่อกดแล้วเครื่องจะ restart ตัวเองโดยหน้าจอจะดับและเปิดขึ้นมาใหม่ครับ

แล้วลอง pair ดูอีกที

89
ขอบคุณคุณ minemind

ขอบคุณมากค่ะ

89
ลองหลายทีมันไม่เห็น restart

ลองหลายทีมันไม่เห็น restart เองเลยค่ะ รึว่าที่เรากดมันผิดจังหวะ ><

3876
ดูตัวอย่างตาม clip นี้นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=oIhhsRut2bU

พอกดแล้วจอมันจะดำลงเองแล้วเปิดขึ้นมาใหม่ครับ

asakura_jirasak's picture
73
เคยเป็นครั้งนึง กลุ้มใจอยู่ 2

เคยเป็นครั้งนึง กลุ้มใจอยู่ 2 ชั่วโมง สุดท้าย ลองเปลี่ยนถ่านดู ใช้ได้ซะงั้น ลองวิธีง่าย ๆ ดูก่อนนะ อิอิ

89
ลองทำ...

ลองทำแล้วนะคะ แต่ก็ยังไม่สามารถเชื่อมต่อกับเมาส์และคีบอร์ดได้เลย ถ้าแบบนี้แล้วควรยกไปศูนย์ใช่ไหมคะ T.T

@asakura_jirasak เพิ่งซื้อถ่านมาเปลี่ยนค่ะ คงไม่ใช่กรณีนั้นแน่ๆค่ะ แต่ก็ขอบคุณมากนะคะ

3876
แบบนั้นยกไปดีกว่าค่ะ

ลองยก mouse กับเครื่องไปที่ shop หรือ mac center ดูค่ะ

89
ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณคุณ minemind มากนะคะ ใจดีตลอดดดดดด มีความสุข

NewMac's picture
40
เอาถ่านออก

ลองเอาถ่านออกจากเมาส์และคียบอร์ดแล้วทิ้งไว้สักพักดูครับ แล้วใส่ถ่านกลับเขาไปใหม่แล้วลองเชื่อมต่อดูใหม่ครับ ผมเคยเป็นครับทำแล้วก็หาย

89
อัพเดท

กลับมาอัพเดทอาการแล้วนะคะ ตกลงเอาไปส่งศูนย์ที่เดิมค่ะ เค้าบอกว่าเป็นตอนที่ช่างเปลี่ยนฮาร์ดดิสแล้วไปโดนสายบลูธูทเลยทำให้หลวมค่ะ ตอนนี้ก็ต้องโทษตัวเองแล้วหล่ะว่าก่อนยกกลับบ้านควรเช็กกับอุปกรณ์ของตัวเองก่อน จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปหลายรอบ ตอนนี้น้องแมคก็สบายดี เราก็สบายใจละ มีความสุข ขอบคุณทุกๆ ในนี้ท่ี่พยายามช่วยเหลือ ขอบคุณมากๆ นะคะ

3876
ขอบคุณสำหรับ update จ้า

ยินดีด้วยนะคะ