AirPort ผิดปกติ

od2504's picture
1077
ผมใช้ NMB 2008 ใช้งาน AirPort ในที่ทำงาน และใช้สาย LAN จาก ZyXEL Router ที่ในบ้านเป็นประจำ
วันนี้ (ที่บ้าน) สังเกตุเห็น ตัวแสดงสัญญาณ AirPort วิ่งขึ้นลงตลอดเวลา แทนที่จะแสดงระดับสัญาณนิ่งๆ ตามปกติ แต่ใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ตามปกติ (ปลดสาย LAN ออกแล้ว)
1. สงสัยว่า ทำไมสัญลักษณ์นี้ จึงไม่แสดงระดับสัญาณนิ่งๆ ตามปกติครับ

ก่อนหน้านี้ มีการพยายาม Setup AirPort เพื่อรับสัญญาณ WiFi ตัวใหม่ของที่ทำงาน แต่ก็ยังทำไม่สำเร็จ เพราะที่ทำงานต้องมีการกำหนด proxy และ password เป็นพิเศษด้วย (จนท. IT Support ไม่คุ้นกับ Mac - เจ้าของเครื่องก็ไม่ฉลาดพอ)
2. อยากได้คำแนะนำทางออกกับกรณีนี้ด้วยครับ

minemind's picture
3876
ผม search เจอมาครับ

http://203.131.219.178/manual/proxy.pdf

ลองให้ เจ้าหน้าที่ it อ่านดูครับ คิดว่าคงช่วยได้

3876
เพิ่มเติมครับ

ผมใช้ NMB 2008 ใช้งาน AirPort ในที่ทำงาน และใช้สาย LAN จาก ZyXEL Router ที่ในบ้านเป็นประจำ
วันนี้ (ที่บ้าน) สังเกตุเห็น ตัวแสดงสัญญาณ AirPort วิ่งขึ้นลงตลอดเวลา แทนที่จะแสดงระดับสัญาณนิ่งๆ ตามปกติ แต่ใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ตามปกติ (ปลดสาย LAN ออกแล้ว)

• ลอง Reset PRAM ดูก่อนครับอาจารย์

ส่วนเรื่องการตั้งค่า proxy ผมไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันนะครับ และก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ ผมขออ้างอิงจากประสบการณ์ที่ไปฝึกงาน และที่ทำงานแล้วกันครับ

จากที่ฝึกงานเค้าให้ใส่ตามนี้ครับ ใช้ Web Proxy (HTTP)

Web Proxy Server : ใส่เป็นเลข IP เช่น 123.1.12.14 และตามด้วย port ด้านหลัง อาจจะเป็น 80, 8080 หรืออื่นๆ (ตรงนี้ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ it ครับ เรื่องเลข ip และ port ที่ใช้ เพราะแต่ละสถานที่อาจจะมีการตั้งค่าที่ไม่เหมือนกัน)

หากมีการกำหนด Username และ Password ในการเข้าใช้งานก็ติ๊กตรงช่องด้านล่างครับ และใส่ Username และ Password (Username และ Password ต้องติดต่อกับ it ที่ดูแลครับ เพื่อขอรับ user ที่สามารถใช้งาน internet ได้)

ส่วนอันนี้จากที่ทำงานเก่าครับ ใช้ Automatic Proxy Configuration
โดยใส่เป็น url ครับ เช่น http://proxyurl.pac

ถ้ามี require login เมื่อใช้งานผ่าน browser จะมี popup ขึ้นมาให้ใส่ Username และ Password ครับ (ติดต่อ it ที่ดูและเพื่อขอ user ในการใช้งาน)

3876
เพิ่มเติม 2 ครับ

คำถามที่พบใน office คือ เมื่อเอาเครื่องกลับไปใช้งานที่บ้านแล้วไม่สามารถเข้า internet ได้

ก็เพราะว่า เราตั้งค่าการใช้งาน proxy อยู่ครับ ต้องไปเอาออก ถ้าไม่ต้องการเอาออกมันก็มีวิธีที่ง่ายกว่า คือการ set Location ของแต่ละที่ไปเลย เพื่อเป็นการง่ายต่อการเปลี่ยนแปลงค่า

ไปที่ System Preference > Network

เมื่อเข้ามาแล้วจะเห็นตรง Location ด้านบนครับที่เขียนว่า Automatic ให้กด click

เลือก Edit Location

กดที่ icon + เพื่อทำการเพิ่ม

ใส่ชื่อที่ต้องการครับ จากนั้นก็ กด done

เมื่อกดเปลี่ยน Location จะเป็นชื่อ Location นั้นๆครับ

ข้อแนะนำคือ ก่อนที่จะเปลี่ยน Location ให้กด Turn Off AirPort ก่อนทุกครั้ง เพราะบางทีการสลับ Location อย่างกระทันหันอาจจะไม่ได้รับ IP จาก Wi-Fi ที่ปล่อยออกมา เพราะว่ายังคงมีการเชื่อมต่ออยู่กับ Location เดิม จึงทำให้ตัว Wi-Fi ที่ขึ้นใน AirPort เป็นสีเหลืองครับ

เราสามารถลบ Location หรือเพิ่มได้ตามอิสระ

Location แต่ละอันมีการ Setting ที่แยกกันไป ถ้าหากเข้าใช้งาน internet ไม่ได้ก็ต้องไปดูว่า Location ถูกรึเปล่าหรือมีการ setting ผิดรึเปล่า

od2504's picture
1077
ขอบคุณหนุ่ม minemind

ขอบคุณหนุ่ม minemind มากครับ
ได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากครับ เดี๋ยวจะศึกษาให้เข้าใจโดยไว