สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากการ Upgrade OS จาก Snow Leopard (10.6) ไปสู่ Lion (10.7)

minemind's picture
3876
สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากการ Upgrade OS จาก Snow Leopard (10.6) ไปสู่ Lion (10.7)
เท่าที่ผมทราบนะเนี่ย

1. Application
    • Application บางตัว "ที่เคยเปิดใช้งานได้" ใน 10.6 "ไม่สามารถเปิดใช้งานได้ใน 10.7"
      ที่พบบ่อยคือ Photobooth และ Facetime (บาง App เมื่อ Update Software Version ให้เป็นตัวล่าสุดก็สามารถเปิดใช้งานได้ตามปกติ)
    • Application บางตัวที่ลงมาตั้งแต่ 10.6 สามารถเปิดใช้งานได้อยู่ ถึงแม้ว่า Develop App นั้นจะแจ้งว่าไม่สามารถ install หรือใช้งานได้ใน 10.7
    • Application ทำงานผิดพลาด เช่น ใช้งานแล้วเด้ง, ค้าง หรือไม่สามารถปรับตั้งค่าได้

2. Permission และ System
    • Permission ผิดปกติ แต่อาจจะสามารถ repair persmission ได้ครับ แต่บางตัวก็ไม่สามารถ repair ได้ อาจจะไม่ส่งผลกระทบต่อการใช้งานมากนัก
    • System ทำงานผิดปกติ เช่น เปิด/ปิดช้า, การทำงานของ App ช้าผิดปกติหรือเกิดอาการรวนและแฮงค์, เครื่องค้าง และอาจจะพบว่า Bluetooth, Wi-Fi มีปัญหาการใช้งาน
    • ในขณะที่เครื่องกำลัง install OS แล้วเกิด failed ขึ้นมา Data ภายในเครื่องมีสิทธิ์ที่จะเสียหายและสูญหายครับ ควรที่จะ backup ก่อนทุกครั้ง (น้องสาวซนมากเลยโดนข้อนี้ไปเต็มๆ)

ถ้าเข้าข่าย ข้อ 1 หรือ ข้อ 2 ผมคิดว่า ควรจะ Format และลง OS ใหม่อีกครั้งครับ

ปล. กรณีที่กล่าวมา อาจจะเกิดขึ้นกับแค่ "บางคน" เท่านั้นครับ

ไม่มีข้อมูลใดๆมาอ้างอิงนะครับ แต่เป็นแค่การคาดเดาจากการสังเกตการใช้งานและการติดตามปัญหาทาง webboard

ikok's picture
10285
ขอบคุณก๊าบบบ

ว่าแต่ จะ clean install Lion ยังไงนิ ผมยังไม่ได้ลงเลยครับ ๕๕๕๕๕

pippo's picture
2469
ก็็

1 ซื้อ OS X Lion USB Thumb Drive จาก Online Store มาใช้แทนแผ่นครับ ราคา 2,200 บาท

2 สร้าง OS X Lion USB Thumb Drive เองครับ ซื้อ Lion แบบโหลดจาก App Store (9xx บาท) แล้วมา Restore ใส่ Thumb Drive 8GB ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ (4xx บาท) ราคารวมแล้วไม่เกิน 1,500 บาท ครับ

ikok's picture
10285
ขอบพระคุณครับ

เดี๋ยวผมจะลอง upgrade ดูเร็ว ๆ นี้ครับ ยิ้มปากกว้าง

CANLOF's picture
232
...

ผมยังไม่กล้าอัพเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ Snow ไปก่อนดีกว่า ยังใช้งานได้ปกติสุขดี

FolkTrance's picture
130
ถ้าจะลง ควรลงแบบ Clean ดีกว่า

ถ้าจะลง ควรลงแบบ Clean ดีกว่า Upgrade สินะครับ

ตอนนี้ผมก็ยัง Snow leopard อยู่เลย

xCode ไม่ได้อัพเดทตัวล่าสุด แต่ดัน updateเฉพาะของ Lion ซะงั้น =_="

3876
ผมคงตอบว่า ควรจะ Clean

ผมคงตอบว่า ควรจะ Clean install ดีที่สุดครับ เพื่อนผมและตัวผมเองผ่านการ Upgrade มาแล้ว ทุกคนเกิดปัญหาเหมือนกันหมด เริ่มจากผมก่อน ผมก็ได้ไปเตือนเพื่อนอีก 2 คน ว่าถ้าจะลงก็ format ซะอย่า upgrade เพื่อนผมค่อนข้างจะหัวรั้นทุกคนครับ ก็ลอง upgrade

สุดท้ายก็กลับมา format ทุกคน ตามปัญหาที่กล่าวมา

od2504's picture
1077
Confirm หนุ่ม minemind

ใช้ Upgrade มาพักหนึ่ง พบอาการไม่ปกติหลายประการ ล่าสุด (และยังแก้ไม่ตก) เรื่องไม่สามารถเชื่อมต่อ WiFi ได้
กำลังเห็นว่าควรต้อง Clean install เสียแล้ว จึงถือโอกาสสงสัย ดังนี้

หากผม Clean install แล้วนำข้อมูลจาก TimeMachine (ซึ่งทำไว้ด้วย Lion ที่ Upgrade) กลับเข้ามา
จะทำให้ OS ที่ Clean install ใหม่นี้ ถูกแทนที่อย่างเดิมหรือไม่ครับ หรือแทนที่เฉพาะข้อมูลไม่เกี่ยวกับ OS

3876
หลังจาก clean install

หลังจาก clean install เสร็จแล้ว

อาจารย์สามารถเข้า time machine เพื่อเลือก restore บางไฟล์กลับมา แบบนั้นก็ได้ครับ คือ ไม่จำเป็นต้องเอาทั้งหมด

แต่ไม่ควรจะ resotre application นั้นขึ้นมาด้วยครับ เพราะผมคิดว่าลงใหม่จะดีกว่า

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

1077
หมายความว่า Timemachine จะ

หมายความว่า Timemachine จะ restore os เดิมกลับมาแทนที่ใช่หรือไม่เอ่ย (กรณีเลือกกลับมาทั้งหมด)

3876
ผมคิดว่า

ไม่นะครับ ถ้าจะเลือก restore ทั้งหมด อาจารย์ต้องเข้าผ่าน recovery hd ครับ จะมี menu time machine ให้เลือก restore

แต่ถ้าเข้า time machine ที่เป็น app เมื่อเข้ามาใน os แล้ว จะเลือกเป็น ไฟล์แทนครับ

1077
ชัดเจนแล้วครับ ขอบคุณมากมายคร

ชัดเจนแล้วครับ
ขอบคุณมากมายครับ