boynoynudee's picture
44
เราสามารถ. ใช้ Time Machine เพื่อ Back up data เวลาอยู่ข้างนอก เช่นที่ทำงานเข้ามาที่บ้าน ซึ่งมีTime Capsuleอยู่ได้หรือไม่ครับ

minemind's picture
3876
external hdd

external hdd ที่ใช้เป็นตัวเดียวกัน ใช้ file back up ตัวเดียวกัน อย่างนั้นก็ได้ครับ หรือจะทำ backup ใหม่ก็ได้ครับ

ถ้าเป็น external hdd คนละตัว ก็แยก time machine คนละ file ครับ

44
ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ต้องขอโทษครับ ผมอาจจะสื่อสารไปตอนแรกคลาดเคลื่อนไป คืออย่างงี้ครับ
ผมมี Time Capsule ใช้อยู่ที่บ้านอยู่ครับ และได้ใช้ Time Machine ของผมที่ Macbook Air ในการ Back up file ครับ
ผมก็เลยส่งสัยว่าหากผมนำ Macbook Air ไปใช้ที่ทำงานแล้ว ผมจะมีวิธีที่ ใช้ Time Machine เพื่อ Remote มาที่ Time Capsule ที่บ้านได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ

3876
ผมสงสัยครับ

ตัวเครื่อง macbook มันไม่ได้อยู่ในวง network ที่ต่อกับ time capsule มันจะทำได้หลอครับ

44
ทำ VPN

ถ้าทำ VPN น่าจะได้หรือไม่ครับ แล้วถ้าใช้กรณี VPN ได้ ต้องทำอย่างไรหรือครับ แบร่..

3876
ไปอ่านมาผ่านๆ

ไปอ่านมาผ่านๆ และไม่ชัวร์เหมือนกันนะครับ

คือถ้ามันทำได้ เหมือนให้ time capsule เป็นเหมือน server ตัวนึง แล้วก็ connect ต่อเข้า time capsule แล้ว select drive ใน time machine เข้ากับ time capsule ที่ mount drive ออกมา มันก็น่าจะได้มั้ง (ถ้า software มันยอมนะ)

คงต้องไปขอ public ip ก่อนมั้งครับ คือผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง network เท่าไหร่ รอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยแล้วกันครับ