Harddisk เต็มบ่อยมาก ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย

adisorn12's picture
23
อยากทราบว่ามันไปสร้างไฟล์ข้อมูลอะไรหรือเปล่า ทำไมเปิดคอมไว้เฉย ๆ ก็เต็ม ไม่ได้ทำอะไร นอกจากเล่นเน็ต ลองรีคอมแล้วก็ได้พื้นที่กลับมานิดเดียว ไม่เท่าเดิม เป็นเพราะอะไรเหรอครับ

FolkTrance's picture
130
HDD หรือ RAM?

เพราะดูเหมือน RAM

ถ้าเป็น RAM ก็เป็นเรื่องปกติครับ มันจะโหลดมารอไว้เรื้อยๆ พอจุด1เดี๋ยวมันก็เครีบร์ออกไปเองครับ

แต่ถ้าเป็นที่ HDD อันนี้รอคนอื่นมาตอบดีกว่า -_-' แบบนี้ว่าแปลกมากๆ

minemind's picture
3876
ลองปิดการทำงาน timemachine

ลองปิดการทำงาน timemachine ดูครับ

23
ผมยังไม่เคยเปิด timemachine

ผมยังไม่เคยเปิด timemachine เลยครับ

pippo's picture
2469
ดูตามนี้ก่อนครับ

• ลองอ่านตรงข้อที่ 7 ในกระทู้นี้นะครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/6190
  • เปิดโปรแกรม Activity Monitor อยู่ในโฟลเดอร์ Applications > Utilities แล้วดูว่ามี Process ไหนทำงานกิน RAM เยอะๆ อยู่บ้าง เพราะถ้าเครื่องเรา RAM น้อย แล้วมี Process ที่กิน RAM มากๆ และเครื่องก็มีพื้นที่ HDD เหลือน้อย จะเข้าข่ายตามข้อข้างบนนะครับ ทางที่ดีก็ปิดโปรแกรม หรือ Process ที่ไม่ได้ใช้งานไปบ้างครับ ลองดูนะครับ
23
ของผมปิดโปรแกรมหมดแล้ว

มันก็ยังลดเรื่อยอะครับ

จาก 30Gb มันเหลือ 2Gb

23
ผมพอจะทราบว่า Ram

ผมพอจะทราบว่า Ram มันเอาพื้นที่ Hasddisk ไปขยายเป็นพื้นที่ Ram แล้วทีนี้ผมจะทำยังไงครับ
หรือว่าต้อง Up Ram เพิ่ม

23
ทำไม VM

ทำไม VM ของผมมันเยอะจัง

แล้วถ้าผมซื้อ RAM ใหม่ ค่า VM นี้จะกลับมาน้อยเท่าเดิมหรือไม่

เพราะตอนนี้ Hasddisk ผมหายไปตลอดเลย

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

HDD ที่ไช้ ทั้งหมด มีกี่กิ๊กครับ??

23
250 แบ่ง วินโดว์ไป

250 แบ่ง วินโดว์ไป 50

เลยเหลือให้ MAC 200Gb ครับ