แบตบวม ทำอย่างไรได้บ้างครับ

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับทุกท่าน มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ

ใช้ MacBook Alu late 2008 ตอนนี้อายุครบ 3 ปี (Apple Care) เพิ่งหมดไปสิ้นปีนี่เอง
วันนี้หลังจากเลิกใช้งาน กำลังจะเก็บ ลองดูที่ใต้เครื่อง เอ๊ะ ทำไมฝามันเผยอ ลองเปิดมาดู แบตบวมครับ
จากที่อ่านกระทู้ในนี้ พบว่า จะมีปัญหา trackpad ตามมา เรื่องกดไม่ค่อยติด คือ ปกติผมไม่ได้ คลิก แบบ กดลงไป ผมใช้แตะ เลยยังไม่เจอปัญหา (ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหม) ส่วนเรื่องการ drag ยังไม่รู้สึกถึงปัญหานะครับ อาการของการบวมคือ พอพบว่าบวม ผมถอดออก เพราะตกใจ พอตั้งสติได้ เลยใส่เข้าไป เพื่อจะมาโพสถามในนี้ ปรากฏใส่ยากมากครับ ต้องกดหน่อยๆ ไม่งั้นปิดฝาไม่ลง

อยากสอบถามครับว่า
1. ทำได้อย่างไรบ้างครับ ยังใช้ไปเรื่อยๆ ได้ไหม (คิดว่าคงไม่ได้ ถึงได้ก็เสียวอย่างอื่นจะพังตามไป)
2. ถ้าสมมุติ Apple Care ยังมีอยู่ (ถามให้เศร้าใจ) รับประกันแบตด้วยไหมครับ
3. แบตใหม่ ลูกละเท่าไรครับนี่
4. ถ้าใช้งานแบบเสียบปลั๊ก แต่ไม่ใส่แบต จะใช้งานได้ไหมครับ (เสี่ยงไฟดับไปหน่อย แต่เผื่อจำเป็นต้องใช้)
5. ใครมีข้อเสนอแนะอื่นๆ บ้างครับ ว่าผมควรทำอย่างไรได้บ้าง

สุดท้ายแนบรายละเอียด รอบ กับ สุขภาพ แบตจาก iStat มาให้ตามภาพครับ
การใช้งานส่วนใหญ่ เสียบปล้๊กตลอดเลย เว้นบางครั้งที่ไม่ได้เสียบครับ แต่ไม่เคยจนเครื่องดับไป
แบตเต็ม อยู่ได้ 2 ชั่วโมงขึ้นไปครับ แล้วแต่การใช้งาน
แต่ถ้าเปิดเครื่องจนพร้อมใช้งานแล้ว เปิดเวป 4 5 หน้า(เช่นตอนนี้) ได้ 2.30-3.0+ ชั่วโมง

ขอบคุณทุกคำแนะนำ ทุกความเห็น ขอบคุณทุกท่านครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2012-01-16_at_10.35.12_PM.png12 KB
128
ตอนนี้เบื้องต้นควรทำอย่างไรดี

ตอนนี้เบื้องต้นควรทำอย่างไรดีครับ
ถอดแบตไว้ไหม (แต่เวลาใส่ จะปิดฝายาก) ถ้าเกิดใส่แบต แล้วไม่ปิดฝา ก็คงไม่ดีหรือเปล่าครับ เพราะฝามันปิด HDD ไว้ด้วย
พักการใช้งานเครื่องนี้ไว้ก่อนไหม
ขอบคุณครับ

128
มาอัฟเดตครับ เพิ่งนึกได้ว่า

มาอัฟเดตครับ เพิ่งนึกได้ว่า แทรกแพดผมกดไม่ค่อยลง คือเคยกดเล่น แล้วรู้สึกว่า มันไม่คลิกลึกเหมือนแต่ก่อน รู้สึกช้า เพราะปกติจะคลิกแบบ แตะ พอเอาแบตออก คลิกเหมือนปกติเลย
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ถ้าเคยอ่านในกระทู้ที่ผมเคยโพส

ถ้าเคยอ่านในกระทู้ที่ผมเคยโพส
ถ้าต้องใช้งานตลอดวัน ก็ควรใส่แบตไว้ครับ แต่ถ้าไม่จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ เพราะถ้าใส่มันก็จะเผยอทั้งฝาและ trackpad ออกมา

แต่ใช้ระยะยาวต่อไปไม่ดีแน่นอนครับ ถ้าพอมีเงินก็หาซื้อ battery มาเปลี่ยนและก็ซ่อม trackpad ครับ
ค่าใช้จ่ายลองติดต่อ mac center ดูเองเลยครับ

3876
ถ้าค่าใช้จ่ายมันบานปลาย

ถ้าค่าใช้จ่ายมันบานปลาย ก็ลองพิจารณาซื้อเครื่องใหม่ดูครับ

128
ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ถ้าไม่ใส่

ขอบคุณครับ
แต่ตอนนี้ถ้าไม่ใส่แบต แทรกแพดกดได้ปกติ แปลว่าแทรกแพดยังโอเคใช่ไหมครับ
อีกนิดครับ ที่ให้ใส่แบตไว้ และไม่ได้ใส่ คือเสียบปลั๊กทั้งสองกรณีใช่ไหมครับ
เหตุใดหากใช้ทั้งวันควรใส่แบตหรือครับ กันไฟดับหรือเปล่า
ขอบคุณมากครับ

3876
ตอบไม่ได้ครับว่า ok

ตอบไม่ได้ครับว่า ok รึเปล่าต้องดูว่าถ้าเปลี่ยน batt ใหม่ อาการเผยอ ยังมีอยู่มั๊ย แต่ส่วนใหญ่มีครับ ผมว่าอาการเดิมยังอยู่ครบทั้งเผยอ อาจจะไม่มากแต่กดไม่ติดนี่แน่นอน แต่การสัมผัสโดยการ tap อาจจะปกติอยู่

ส่วนเรื่องใส่แบตไม่ใส่แบตเล่น แล้วควรเสียบปลั๊กตลอดรึเปล่า อันนี้ตัดสินใจเองเลยครับ

128

od2504's picture
1077
หัวอกเดียวกัน

ผมใช้รุ่นนี้เช่นกัน เพิ่งเปลี่ยนแบตไปเมื่ออาทิตย์ก่อน ราคาแบบ non exchange ประมาณ 5,xxx ปลายๆ
แนะนำว่าควรรีบเปลี่ยนโดยพลัน เพราะหากถึงขนาด ส่งผลต่อการทำงานของ trackPad แล้วก็แสดงว่าบวมมากแล้วครับ
ไม่เช่นนั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ

ni2008_cpf's picture
82
สอบถามค่ะ

เรียนคุณ od2504 ใช้ MacBook Alu late 2008 เหมือนกันค่ะตอนนี้มีปัญหาเรื่องแบตบวม ตั้งใจจะซื้อแบตมาเปลี่ยนอยู่ค่ะ โดยจะสั่งซื้อออนไลน์ ไม่ทราบว่าแบตที่ซื้อต้องแจ้งทางร้านอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าค่ะ>>>เนื่องจากเป็น MacBook รุ่นเก่าซึ่งตอนนี้เครื่องรุ่นใหม่จะเป็น Macbook Pro แบตที่ใช้สามารถใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าค่ะ (กลัวว่าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ค่ะ)

3876
ต้องแจ้งรุ่นไปครับ ว่าเป็น

ต้องแจ้งรุ่นไปครับ ว่าเป็น Macbook Alunium Late 2008
เพราะตัวใหม่ batt เป็น built in และ (ไม่ทราบว่าเรียกยังไง วัตต์/แอมป์) สูงกว่าใช้ได้นานกว่ารุ่นของ alu ครับ จึงต้องแจ้งรุ่น

od2504's picture
1077
ผมใช้บริการที่ u-Studio

ผมใช้บริการที่ u-Studio พระจอมเกล้าบางมด
ก็แจ้งเพียง Serial Number ของเครื่อง รอประมาณสัปดาห์ก็เรียบร้อยครับ

ni2008_cpf's picture
82
ขอบคุณมากค่ะ

ยิ้ม

4ko6yon61's picture
19
ไม่ทราบว่าตอนใช้

ไม่ทราบว่าตอนใช้ เสียบที่ชารต์ไว้ตลอดหรือป่าวครับ

beerbeerbeer's picture
4
แก้วแบตเตอร์รีบวม

ของผมก็บวมทั้งๆที่ไม่ค่อยได้ใช้แบต คือส่วนใหญ่นั้งเล่นอยู่บ้านเลยเสียบสายไฟไว้ตลอดไม่ค่อยได้ถอดออกไม่รู้เป็นสามารถหรือป่าว
เลยซื้อแบตใหม่มาใช้ แต่ใช้ได้ 1 ปีก็บวมอีก(บวมประมาณฝาปิดไม่สนิท ถอดออกมาวางบนโต๊ะ หมุนได้) เลยกลับไปเอาแบตเก่ามาใช้ปรากฏว่าแบตเก่าบวมน้อยลงจากเดิมบวมจนดัน แทรกแพดกดไม่ได้แต่ตอนนี้พอกดได้ ก็เลยคิดว่าน่าจะมีวิธีทำให้มันลดบวมได้ เลยค้นหาในวิธีดูเจอ http://www.bt-50.com/topic.php?q_id=25710 สอนวิธีเพิ่มประสิทธิภาพแบตให้กลับมาใช้งานได้ดีขึ้น ผมเลยลองทำตาม แช่ทิ้งไว้ใต้ช่องฟิสประมาณ 5 วัน กลับมาแบนเหมือนใหม่เลยแต่ก็ยังไม่จะอยู่ได้กี่วันแล้วบวมอีก
ใครสนใจลองทำดูครับ ผมลองแล้วได้ผล