ให้เลือก WIFI ตอนเลือกว่าจะเข้า OS ไหน

prolang's picture
116
เพื่อนๆทุกท่าน

ผมลง WIN7 ใน Macbook Pro ด้วย
ในขั้นตอนที่กด ALT ตอน Boot เครื่องเพื่อให้สามารถเลือกว่าจะเข้า OS ไหนนั้น
จะมี DropdownList ใ้ห้เลือกว่าจะใช้ WIFI ของอันไหนด้วย
ไม่ทราบว่าที่ให้เราเลือกนั้นเพื่ออะไรครับ

ขอบคุณครับ
ProLang มีความสุข

od2504's picture
1077
คิดว่า

น่าจะเป็นการระบุการเชื่อมต่อ WiFi เพื่อการเข้าถึง Internet ครับ
ปัจจุบัน (และอนาคต) การเข้าถึง Internet จะเป็นความจำเป็นต่อการใช้คอมพิวเตอร์อย่างมีประสิทธิภาพ
รวมถึงการพัฒนา App ต่างๆ ก็จะอ้างอิง Internet มากขึ้น (Internet Base ...)

116
แต่ตอนเข้า OS นั้นมีให้เลือกอยู่แล้ว

ตอนแรกผมคิดว่าสามารถที่จะเล่น internet ได้โดยไม่ต้องเข้า OS
แต่ก็ไม่เห็นมีให้เลือกเข้า browser อะไร ทำให้สงสัยว่าจะมีไว้ทำไม ?? มีความสุข

pippo's picture
2469
เข้าใจว่่่่า

ตรงจุดนั้นสามารถเลือก Recovery HD Partition ได้ เพื่อเอาไว้ Re-Install OS X Lion ได้ใหม่ ซึ่งการ Re-Install ต้องเชื่อมต่อ Internet เพื่อทำการ Download OS X Lion จาก apple.com มาที่เครื่องเรา ก่อนที่จะเป็นขั้นตอนติดตั้งต่อไปครับ

ทั้งนี้นับตั้งแต่ OS X Lion ออกมา ทาง Apple ได้ยกเลิกการแถมแผ่น OS มากับเครื่องรุ่นใหม่ครับ

116
Thanks K.Pippo

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ขอบคุณครับ
มีความสุข