ใข้ imac snow leopard อยู่ครับ ควรลง lion ไหมครับ

kittikorn's picture
272
ผมใช้ imac snow leopard อยู่ครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็น lion ไหมครับ เพราะคงเปลี่ยนเองไม่เป็น ควรใช้
แบบ สำเร็จรูป apple online store หรือซื้อจาก app store ดีครับ และเมื่อ อัพเกรดแล้ว โปรแกรม
Itune ที่เราใส่เพลงไว้เกือบหมื่นเพลงจะมีปัญหาไหมครับ หนังที่เราเก็บไว้ใน Finder- movies หายไปไหม
ครับ ผมยังตัดสินใจไม่ได้ เพราะใข้ ของเดิมก็โอเคดีครับ อ่านของผู้ใช้ท่านอื่นที่ อัพเกรดบางคนมีปํญหา เลยเรียน
ขอคำแนะนำมาครับ

pippo's picture
2469
ตรวจสอบ

ความจำเป็นก่อนครับ เช่น ต้องอัพ OS เพื่อให้รองรับกับโปรแกรมรุ่นใหม่ๆ ที่จำเป็นต้องใช้งาน หรือต้องมีการทำงานรับ-ส่งไฟล์กับผู้อื่นที่ต้องใช้โปรแกรมที่กล่าวมาข้างต้น (อันนี้คล้ายๆ กับถูกบังคับ)

ถ้าไม่เข้าข่ายที่กล่าวมา ก็ไม่จำเป็นใดๆ นะครับ โดยส่วนตัวผมมีเครื่อง iMac (ใช้ที่บ้าน) กับ MacBook Pro ผมยังอัพเป็น Lion เพียง MacBook Pro ตัวเดียวครับ ความแตกต่างระหว่าง Snow Leopard กับ Lion โดยส่วนตัวคิดว่ามันต่างกันไม่มากครับ หลายๆ อย่างผมยังชอบ Snow Leopard มากกว่าด้วยซ้ำครับ

การใช้งานเครื่องโดยปกติ ควรมีการ Backup ข้อมูลสำคัญๆ ในเครื่องไว้เป็นระยะครับ ไม่ควรประมาท เพราะพวก HDD มีโอกาสเกิดการเสียหายได้โดยไม่ทราบล่วงหน้าครับ และโดยเฉพาะเมื่อมีการ Update Software ใหม่ๆ หรือต้องการ Update OS แล้วยิ่งต้องทำการ Backup ก่อนเสมอครับ เพราะไม่เช่นนั้นหากเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นมา เศร้าแน่ๆ ครับ เศร้า

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo โปรแกรม รุ่นใหม่ๆใน lion มีอะไรบ้างครับที่จำเป็น
ผมชอบฟังเพลงมาก จะเก็บเพลงไว้ใน Itune มากทีเดียว พร้อมหนังเก่าๆที่หาซื้อไม่ได้อีกแล้ว
ควรมีการ back up อย่างไรครับ หรือควรซื้อ exHdd มาcopy เก็บไว้ครับ ในกรณีย์ที่ hdd เสีย
แบบกระทันหัน เราก็ยังมี exhdd ไว้ดูได้ครับ ช่วยชี้แนะผมหน่อยครับ

2469
การ Backup

ที่แน่ๆ คือต้องมี Ext. HDD ครับ สามารถทำได้ 2 ทางคร่าวๆ ครับ

• ถ้าชอบให้เครื่องทำให้อัตโนมัติ เพียงแค่ setup ครั้งเดียว ที่เหลือปล่อยให้เครื่องจัดการเอง ก็ใช้ Time Machine ครับ ศึกษาได้จากนี่ครับ : http://macmuemai.com/content/60

การเชื่อมต่อ Ext. HDD แบบอาศัย Time Machine ก็ไม่จำเป็นต้องเสียบไว้ตลอดเวลาครับ สามารถนำมาเสียบเมือต้องการทำการ Backup ก็ได้ครับ อาจกำหนดเอาเองเป็นช่วงเวลาไหนก็ได้ของแต่ละวันครับ เพราะการเชื่อมต่อไว้ตลอดบางครั้งเมื่อเครื่องกำลังทำการ Backup จะมีอาการหน่วงๆ ช้าๆ เล็กน้อยครับ

• แต่ถ้าชอบการจัดเรียงเอง จับใส่เอง แบบอัตโนมือ ก็ไม่ต้องอาศัย Software ใดๆ ครับ แบบนี้สามารถเพิ่ม โยกย้าย ลบ ไฟล์ต่างๆ ตามใจเราเลยครับ แต่อาจต้องละเอียด และอาศัยทักษะการจดจำของเราบ้างครับ จะได้เกิดความผิดพลาดน้อยที่สุด เพราะอาจเผลอลบอะไรออกไปโดยไม่ตั้งใจได้นะครับ

วิธีที่ 2 นี้ถ้าหากนานวันเข้า มีการจัดแบ่งโฟลเดอร์ หรือไฟล์จำนวนมากมาย อาจมีตัวช่วยด้วย Software ที่ทำการ Synchronize กันระหว่าง 2 ที่ ก็จะสะดวกเพิ่มขึ้นครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo
ผมยังไม่เคยตั้ง time machine เลย ครั้งแรกคงใข้เวลานานมากทีเดียว เท่าที่ผมทำอยู่ ก็เพียง copy หนังทุกเรื่อง และ เพลงใน itune
ทุกเพลงเก็บไว้ใน exhdd หากมีปัญหา ก็นำมา ใส่เครื่องใหม่จะใช่ได้ไหมครับ เรียนรบกวนมาครับ

2469
คล้ายๆ กันครับ

ผมก็ชอบใช้วิธีเก็บแบบจับใส่เองเหมือนกันครับ ไม่ได้ใช้ Time Machine

การถาม - ตอบ ไม่ได้เป็นการรบกวนครับ อันไหนที่พอจะรู้ก็ยินดีบอกต่อ ช่วยๆ กันครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ใช้งานได้ครับ

back up ไว้แล้วเอาไปใส่เครื่องไหนๆ
ที่สามารถอ่านไฟล์นามสกุลนั้นได้
ก็ใช้งานได้ปกติ

nickoe's picture
4320
เรื่องการ upgrade OS

เราไม่จำเป็นต้อง upgrade ตามไปตลอดครับ
ตราบใดที่เรายังทำงานได้
เอาไว้โปรแกรมที่จะใช้งานมันบังคับ
หรือ hardware บางอย่างมันบังคับ
ค่อย upgrade ก็ได้
อย่างตอน Leopard ออกมา ผมยังใช้ Tiger อยู่อีกนานเป็นปีเลยครับ

272
ขอขอบคุณมากๆ อย่างจริงใจ ทั้ง

ขอขอบคุณมากๆ อย่างจริงใจ ทั้ง คุณ pippo และคุณ nickoe ยินดีมากครับ ที่่ให้คำแนะนำ

od2504's picture
1077
เติมอีกนิด เกี่ยวกับ backup

1. ใช้ timemachine สำเนาไว้ทั้งระบบ ก็สบายใจ ไม่ต้องกังวลเรื่องฮาร์ดดิสก์เสีย หรือเครื่องหาย (ควรเก็บฮาร์ดดิสก์ timemachine ไว้คนละที่กับตัวคอมฯ)
  2. นอกเหนือจากข้อ 1. แล้ว โดยทั่วไปก็ใช้ thumb drive ในการบันทึกไฟล์ข้อมูลที่สำคัญๆ เก็บไว้กับตัวด้วยครับ
272
ขอบคุณมากครับคุณ

ขอบคุณมากครับคุณ 0d2504
ที่ว่า ควรเก็บฮาร์ดดิสก์ timemachine ไว้คนละที่กับตัวคอมฯนั้น ทำอย่างไงครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ

od2504's picture
1077
หมายความว่า

หมายความว่า ตัวฮาร์ดดิสก์ที่คุณกิติกรใช้ timemachine ทำ backup ไว้แล้วนั้น ควรเก็ไว้คนละที่กับตัวคอมพิวเตอร์ครับ เพราะ
หากเก็บไว้ที่เดียวกัน ถ้าเครื่องหาย มันก็จะหายไปด้วยกัน เหมือนเราเก็บเงินไว้ในบ้าน (แทนที่จะฝากธนาคาร) พอไฟไหม้บ้าน เงินก็ถูกเผาไปด้วยนั่นเอง
แต่หากเราเก็บฮาร์ดดิสก์ที่ว่าไว้ที่อื่น เมื่อเครื่องหาย หรือมีปัญหา เราก็ยังสามารถนำข้อมูลเดิมกลับมาได้ครับ

ซึ่งหลักการนี้ ใช้กับการเก็บรักษาต้นฉบับข้อมูลสำรองสำคัญทั่วไปครับ เราจะทำสำเนามากกว่า 1 ชุด และแยกเก็บรักษาคนละที่เสมอครับ

272
ขอบคุณ คุณ 0d2504 มากครับ

ขอบคุณ คุณ 0d2504 มากครับ ผมงงอยู่นาน เข้าใจแลัวครับ ยินดีครับ คงทำตามนั้น