sinshinho's picture
37
ไม่ทราบว่าซ้ำรึเปล่านะคะ แต่พอดีว่าเพิ่งได้รู้มา
ส่วนตัวใช้ HDD ของ WD กับ laptop เครื่องเก่าค่ะ
ทีนี้เอามาเสียบใช้กับ iMac ยังไงก็เซฟงานลงไม่ได้สักทีเลยเอาไปถามที่ iStudio มาค่ะ
พนักงานเลยสอนวิธี Erase HDD มาให้มีสองแบบคือ

1. format ทั้ง HDD ให้ใช้ได้กับ mac os อย่างเดียว
  2. format ให้ใช้ได้ทั้งกับ mac os และ window os ค่ะ (แต่แบบนี้จะเซฟไฟล์ที่ใหญ่เกิน 2gb ไม่ได้นะคะ)

วิธีที่ 1 คือไปที่ Go - Utility - Disk Utility - เลือก HDD ที่จะ format ส่วนใหญ่จะเป็นสีส้ม - Erase - เลือก format - Mac OS Extended (Journaled) - แล้วกด  Erase ค่ะ

วิธีที่ 2 คือไปที่ Go - Utility - Disk Utility - เลือก HDD ที่จะ format ส่วนใหญ่จะเป็นสีส้ม - Erase - เลือก format - [format-msdos-flash] - แล้วกด  Erase ค่ะ

Ps. ถ้าซ้ำหรือสะกดผิดขออภัยนะคะ มีความสุข

minemind's picture
3876
ขอบคุณค่า

ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
วิธีที่ 2

• จะเซฟไฟล์ที่ใหญ่เกิน 2gb ไม่ได้ ที่ถูกต้องคือไม่เกิน 4 GB ต่อ 1 ไฟล์ครับ
  • msdos-flash ที่ถูกต้องในเมนูของ Disk Uitility คือ MS-DOS (FAT)

ป.ล. MS-DOS (FAT) หรือ FAT32 (File Allocation Table 32 bit version) พัฒนาโดย Microsoft พัฒนาในครั้งแรกใช้ใน Windows 95 ในปี 1996