จะซื้อ mbp ค่ะแต่ไม่รู้จะเอาตัวไหนดี

sinshinho's picture
37
เอามาใช้กับงานออกแบบเว็ป เน้นพวกโปรแกรมของ adobe อ่ะค่ะ ว่าจะซื้อมาแล้วลง window os ด้วย
อยากจะซื้อตัว 13" ค่ะ ไม่ทราบว่าควรซื้อตัวไหนดีคะ ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ดี
เห็นแตกต่างกันที่ duocore i5 กับ i7 กลัวว่าถ้าซื้อ ตัวเล็ก(i5)มาแล้วพอลงวินโด้มันจะทำให้ช้ากว่าตัวใหญ่(i7)รึเปล่า
ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกันไหมคะ ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะคะ มีความสุข

nickoe's picture
4320
อืม

ลง windows แล้วมันก็ใช้งานได้เต็มที่ตามที่่มันมีแหละครับ
ถ้าเป็น i5 ไม่ว่าจะ mac หรือ win ก็ช้ากว่า i7 อยู่แล้วครับ

ผมแนะนำว่า ซื้อตัวที่เมื่อพิจรณาค่าใช้จ่ายต่างๆ รวมถึงอุปกรณ์เสริม
ที่ต้องหาซื้อมาใช้งาน แล้วยังอยู่ในงบที่วางไว้ ซื้อแล้วไม่เดือดร้อน
เรื่องเงินภายหลังครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไช้งานะรรมดา I5 ก็พอครับ..ไช้ยาวหน่อยก็ I7 ไปเลยครับ Adobe ฝั่ง Mac ก็มีครบ ครับ .เอาเข้าจริงๆ อาจจะไม่อยากลงวินโดวส์ กะได้ครับ...คำนึง งบ สำคัญ สุดครับ.......(แล้วไงต่อ???อิอิ)

37
adobe ของ mac

ก็ต้องซื้อโปรแกรมใหม่อีกอันนี้นงบหมดตั้งแต่ยังไม่ได้ซื้อ mbp อ่ะค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
อันที่จริงก็ไม่รู้หรอกค่ะว่า adobe ของ mac นี่เท่าไหร่ แต่ตอนซื้อ iMac มาซื้อพร้อมกับ office for mac อ่ะค่ะหมดค่าโปรแกรมไปอีกหมื่นนึง TT' ตอนแรกที่ใช้ window os ก็มี adobe ของเดิมที่ซื้อเก็บไว้อ่ะค่ะเลยไม่อยากซื้อใหม่ประหยัดตังค่าโปรแกรมเราไปด้วย ถ้างั้นคงจะซื้อ i7 เอาทีเดียวให้จบไปเลย ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ มีความสุข

CANLOF's picture
232
??

ถ้ามี iMac แล้วก็ทำใน iMac เลยสิครับ ? ซื้อ MacBook Pro ทำไมหว่า

37
เดินทางบ่อยค่ะ

แบกไปด้วยคงไม่ไหวนะ มีความสุข

619
เดอิดาระ

อืมมม หมายความว่า .. มีงบ มากมายพอควร ที่จะซื้อ ได้หมด เลยสินะครับ..แต่ห่วงที่Adobe..ด้วย..AdobeของMac ราคาเริ่มต้นที่ 19000 ครับโดยประมาณ..Adobe CS5 Master Collection Upgrade CS4 for Mac..ครับ.อยากไช้ยาวๆ ก็ I7 แหละ ครับ

37
ราคาช็อคมาก =''=

งบที่มีตอนนี้ก็ได้แค่พอซื้อ i7 ได้ค่ะอย่างเดียวโดดๆเลย apple care คงไม่ได้ซื้อมาด้วยเพราะงบไม่พอแล้วอ่ะค่ะ
คงจะซื้อแล้วเอามาลงวินใช้แผ่น adobe อันเก่าที่มีดีกว่าค่ะ ฮ่ะๆๆๆ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

232
^ ^

อ่อ ถ้างั้นแนะนำ i5 ครับ ยังไงก็ทำงานได้อยู่แล้ว ถ้างานหนักๆค่อยไปเล่นใน iMac ครับ

จะได้ประหยัดงบไปด้วย

37
อ่อค่ะ

แล้วมันไม่เกี่ยวใช่ไหมคะว่า ถ้าในอนาคตนะสมมุติว่า mac อัพเดตตัว os ใหม่แล้วมันรองรับแต่พวก i7 มันจะเกิดขึ้นได้ไหมคะ แล้วในเร็วๆนี้ไหมอ่ะ มันก็ยังสองจิตสองใจ i5 ก็ประหยัดงบเราไปได้อีกหน่อย เพราะบางทีก็ทำงานยันเช้าของอีกวันเลยค่ะ (ไม่เสร็จไม่นอน) ขอทบทวนความต้องการของตัวเองกับข้อแตกต่างของสองตัวนี้ดูอีกที ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะคะ มีความสุข

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เพิ่งมาเห็นโพสอันนี้

แล้วมันไม่เกี่ยวใช่ไหมคะว่า ถ้าในอนาคตนะสมมุติว่า mac อัพเดตตัว os ใหม่แล้วมันรองรับแต่พวก i7 มันจะเกิดขึ้นได้ไหมคะ แล้วในเร็วๆนี้ไหมอ่ะ มันก็ยังสองจิตสองใจ i5 ก็ประหยัดงบเราไปได้อีกหน่อย

ไม่ครับ ไม่น่าจะเกิดขึ้นครับ

การใช้งาน 2D ทั่วไป i5 กับ i7 ไม่แตกต่างกันที่ความเร็ว GHz พอ ๆ กันครับ

619
เดอิดาระ

ผมว่า อีกนาน แหละ ครับ ..กว่าจะอัพขนาดนั้น..เรื่องOSอย่าไปสนใจมากเลย ครับ..ติดแค่ ว่า ..ตัวใหน มันจะเหมาะสมกะเรามากกว่า..ซื้อมาแล้่วไช้ทำงานหาเงิน ..ได้แค่ใหน อ่าคับ.. แต่ถ้าซื้อมา ลงวินโดวส์ จริงๆ ไม่ซื้อ โน๊ตบุ๊คธรรมดาไปเลยล่ะครับ??

37
ใช้พังมาสามเครื่องได้แล้วค่ะ

คือไม่รู้ว่าใช้โหดไปรึเปล่าแต่พอใช้ไปเรื่อยๆมันก็ช้าลงๆ ไม่พอเครื่องล่าสุดนี่ฮาร์ดดิสพังเลยอ่ะค่ะต้องกู้งานกันยาวเลย
เพราะตอนนั้นยังไม่ได้เริ่มใช้ HDD อ่ะค่ะ ทีนี้พอเปลี่ยนมาใช้แมค ก็เลยอยากจะใช้แมคให้หมดทุกอย่างไปเลยมันง่ายอ่ะค่ะตรงที่มันซิ้งถึงกันได้
สะดวกดีค่ะ เพราะก็ใช้ทั้งไอพอดไอโฟนเลยคิดว่าเปลี่ยนศาสนามาใช้แมคให้ทั้งบ้านเลยดีกว่าค่ะ มีความสุข

10285
ตอบครับ

ในแง่การใช้งานพวก Adobe กับไฟล์ 2D ไม่ต่างกันมากแบบรู้สึกหรือวัดได้ครับ

แต่ถ้าาเป็นไฟล์ video หรือต้องการเรนเดอร์ vfx จาก Premiere หรือ After Effect แบบนี้จะเริ่มเห็นผลชัดเจน

สรุปคือ ถ้าไม่ได้ทำงาน video/vfx ให้เน้น spec ไปที่ RAM กับ การ์ดจอครับ ซึ่งจุดนี้ ตัว 13 นิ้วอาจจะทำงานกราฟฟิก 2D ด้อยกว่าตัว 15 นิ้วที่มีการ์ดจอแยก ในเรื่องการแสดงผลของไฟล์ที่มีหลาย layer หรือการเขียน wireframe/vector เยอะ ๆ ในหน้าจอครับ

ส่วนเรื่อง license ถ้าเป็นเครื่องส่วนตัว อาจจะมีว่าลงได้ไม่เกิน 3 เครื่อง แต่ใช้ได้ทีละเครื่องหรือเปล่าครับ? (ผมไม่แน่ใจ เพราะว่าไม่ได้ใช้ Adobe นานแล้ว) คือถ้ามี license แบบนี้อยู่ก็ไม่ต้องซื้อใหม่ แต่ถ้าไม่มี ก็อาจจะต้องซื้อใหม่เป็นรายโปรแกรมที่คาดว่าจะใช้จริงก็พอ หรือหาโปรแกรมทดแทนอื่น ๆ ซึ่งผมเชื่อว่าหาทำงานแทนกันได้หลายตัว ในราคาหลักร้อยครับ

เช่น pixelmator30 เหรียญ ตกเป็นเงินไทย 900 บาทนิด ๆ ทำงานได้ดีถึงดีมาก ในแง่แต่ภาพทั่วไปครับ

37
ค่ะพี่ก๊อก

ตอนแรกอยากได้ตัว 15" นะคะเพราะคิดว่ามันการ์ดจอแยกมันคงจะดีกว่าเห็นพนักงานที่ร้านบอกว่าการใช้งานของเราไม่จำเป็นต้องใ้การ์ดจอแยกก็ได้(ที่สำคัญงบไม่พอด้วย) เลยว่าจะซื้อซื้อ 13" ดีกว่าเพราะตอนนี้ไม่มีพกไปทำงานที่อื่นเลยส่วนเรื่องโปรแกรมเดี๋ยวจะลองดูอีกทีค่ะ

10285
ถ้าเอามาทำงานนะครับ

กัดฟันซื้อ 15" ดีกว่าครับ

เหตุผลเพราะว่ามีสองเครื่อง และผมเชื่อว่าคนทำงานบน iMac ไฟล์คงไม่ธรรมดาแน่ ๆ เครื่องไปได้แค่ไหนก็ใส่กันสุด ๆ ทั้งสารพัด layer/effect/chanel

ปัญหาจะเกิดเมื่อเอาไฟล์ที่ว่านี้จากใน iMac มาเปิดเพื่อทำต่อบนเครื่อง 13 นิ้วครับ

ผมกำลังอยู่ในเหตุการณ์เดียวกันนี้ คือเครื่อง iMac มี spec ที่ต่างจากเครื่อง macbook pro ที่ใช้อยู่ค่อนข้างมาก การทำงานร่วมกันเป็นไปได้ลำบากมากครับ คือถึงเปิดไฟล์ขึ้นมาได้ ก็จะช้าจนหงุดหงิด จนตัดใจรีบคุยงานด้วยโน๊ตบุค แล้วต้องรีบกลับมาทำงานต่อที่เครื่อง iMac ครับ แบร่..

ถ้าซื้อเครื่อง 13" มาเพื่อทำงาน มันจะทำงานได้ไม่เยอะ และอาจจะไม่คุ้มค่ากับการพกไปทำงานนอกสถานที่ก็เป็นได้ครับ

แต่คำตอบนี้จะรู้ดีที่สุดคือลักษณะการทำงานของคุณครับ ยิ้ม ถ้างานไม่ซ้บซ้อน PSD ไม่ถึงสิบเลเยอร์ ก็น่าจะพอถูไถได้นะครับ ยิ้ม

37
ใช่เลยค่ะ

"เครื่องไปได้แค่ไหนก็ใส่กันสุด ๆ ทั้งสารพัด layer/effect/chanel" ชอบประโยคนี้มากค่ะพี่เวลาใช้เต็มที่จริงๆ
นี่คงเป็นเหตุผลที่ว่าใช้โน๊ตบุ๊คธรรมดาเสียไปหลายตัว แต่เดิมตอนซื้อ iMac มาซื้อมาพร้อมกับ MacAir ด้วยค่ะ
แต่นั่นของพี่สาว แล้วเอา iMac มาแทน PC เครื่องเก่าที่บ้านอ่ะค่ะ แล้วก็ตัวเองเอาไว้ทำงานด้วยงานที่ทำส่วนใหญ่ก็แค่พวก 2D
อ่ะค่ะแต่เวลาทำจะเปิดโปรแกรมพร้อมกันหลายตัวอ่ะค่ะ

10285
หรือมีอีกทางเลือกนะครับ

ถ้าเครื่อง iMac เป็นรุ่นที่เก่าแล้ว CPU เป็น dual core อยู่ ผมคิดว่า เครื่อง mbp รุ่นใหม่นี้น่าจะทำงานแทนกันได้แล้วในแง่ของการ์ดจอกับ cpu ติดเครื่อง

เป็นผมนะครับ จะขายเครื่อง imac แล้วเอามาเพิ่มงบซื้อเครื่อง mbp 15" + จอ LCD 23 นิ้วอีกอันเอาไว้ต่อทำงานที่บ้านสบาย ๆ ดีกว่าครับ

เครื่องเดียวจบทุกอย่างเลย ไม่ต้องเปลือง license ด้วย และสามาถใช้งานนอกสถานก็ได้ จะนั่งทำงานที่บ้านจอใหญ่ ๆ ก็ได้เหมือนกันครับ

od2504's picture
1077
ทราบว่ามี Adobe

ทราบว่ามี Adobe ราคานักศึกษาด้วยนะครับ
ลองสอบถามที่ uStudio ดูครับ

619
เดอิดาระ

รุ่นน้องผม ไช้ Adobe ราคานักศึกษา ราคา3000 กว่าบาท ครับ แต๊ แว่..มี แค่ Photoshop อิลาส อินดีไซด์.แค่นี้ครับ..นอกนั้น..ต้องซื้อเพิ่มครับ..ว่าแต่ ถึงตอนนี้ ยังไม่รู้เลยครับ ว่า เน้น โปรแกรมไร ของAdobe อ่าครับ?

37
หลักๆ

ก็พวก Ps, illus, dream แนวๆนี้แหล่ะค่ะ เว็ปดีไซน์อ่ะค่ะ

pippo's picture
2469
ข้อคิดเพิ่มเติม

MacBook Pro 13 นิ้ว หนัก 2.04 กิโลกรัม / MacBook Pro 15 นิ้ว หนัก 2.54 กิโลกรัม ต่างกันอยู่ 0.5 กิโลกรัม (ยังไม่รวมน้ำหนัก Adapter, External HDD และอื่นที่ยัดลงไปในกระเป๋า) โดยส่วนตัวเวลาสะพายกระเป๋าที่ใส่ MacBook Pro 13 นิ้ว ไปไหนมาไหน วันนั้นผมจะรู้สึกปวดหัวไหล่มากครับ

อีกประเด็นคือ การใช้งาน MacBook Pro ควรเป็นการใช้งานรองๆ เช่นนำไปใช้ Present งาน พูดคุยแก้ไขเล็กๆ น้อยๆ และทำงานเอกสารต่างๆ นอกสถานที่มากกว่าครับ ส่วนงานหลักๆ ก็ใช้ iMac ที่บ้าน

ราคาเครื่องที่ต่างกันเป็นหลักหมื่นบาท สามารถนำไปซื้อ AppleCare เพิ่มรวมเป็นประกัน 3 ปี หรืออาจจะเพิ่ม Magic Mouse อีกสักตัวก็ยังพอได้ครับ อีกอย่างอย่าลืมสาย Apple Thunderbolt ราคาประมาณ 1500 บาท เอาไว้ใช้เชื่อต่อระหว่างเครื่อง MacBook Pro กับ iMac เพื่อถ่ายโอนไฟล์ข้อมูลได้รวดเร็วมากครับ

232
....

คิดเหมือนคุณ pippo ครับ ควรใช้สำหรับการใช้งานรองเพราะมี iMac อยู่แล้ว แล้วเอาเงินส่วนต่างตรงนั้นไปแบ่งซื้ออุปกรณ์อื่นได้อีก แจ่ม

minemind's picture
3876
ผมว่า

อยากให้ลองคำนึงถึง Life Style ตัวเองให้ดีก่อนเลือกซื้อด้วยครับ

1. ชอบทำงานที่บ้าน หรือทำข้างนอก
  2. ต้องการ Spec สูงรึเปล่า
  3. งบประมาณ ที่คิดว่าจ่ายได้แน่นอน + อุปกรณ์เสริมที่จะซื้อเพิ่ม

เวลาเพื่อนผมซื้อ ผมจะถามประมาณนี้ครับ ให้แน่ใจว่า สมควรที่จะซื้อรึเปล่า คือผมประมาณ เป็นฝ่ายค้านมากกว่าน่ะ

คือถ้าบางที สมมตินะครับ ปกติทำงานแต่ที่บ้าน ทำงานนอกบ้านบ้างแต่ทำได้น้อยกว่าในบ้าน ผมว่าอันนี้ ผมไม่แนะนำให้ซื้อจริงๆนะครับ ถึงแบบจะไม่ค่อยสะดวกเวลาทำงานกลุ่มก็จริง ผมมองว่ามันเป็นการสิ้นเปลืองมากกว่า

แต่ถ้าทำงานข้างนอกบ่อย ก็ดูเนื้องานที่ใช้ว่า สามารถซื้อในวงเงินจำกัดจากขั้นต่ำของ spec และราคาได้หรือไม่ ถ้างานมันต้องใช้จริงๆก็ควรซื้อให้สมน้ำสมเนื้อกับตัวงาน เพื่อความสะดวกครับ ส่วนที่เหลือที่จะซื้ออุปกรณ์เพิ่ม ไว้ครั้งหลังก็ได้ครับถ้าไม่ได้ fix ว่าจะต้องซื้อเลย

แต่ถ้าเป็น 2D 13'' ก็พอไหวนะครับ 15'' นี่สบาย

pippo's picture
2469
เก็็็บมาฝาก

จากหนังสือ Mac Format 2011-05 (เพื่อช่วยตัดสินใจครับ)

37
โอ้วววว

เห็นภาพชัดมากค่ะอันนี้รู้เลยว่าจะเอาตัวไหนอิิอิ ขอบคุณมากนะคะ