ฟอร์แมทเป็น FAT32 ไม่ได้

mafia041's picture
45
คือผมอยากจะลงวินโดวส์ในไอแมค
ที่นี้ปรกติมันจะมีให้เลือกระหว่าง NTFS กับ FAT 32 ของผมมันมีแต่ NTFS อะครับ มันเป็นเพราะอะไรหรออยากรู้จัง เศร้า

ikok's picture
10285
เป็นข้อบังคับของเค้าครับ

ตรงนี้เป็นสิ่งที่เค้ากำหนดมาครับ
เราเปลี่ยนตรงนี้ไม่ได้ เพราะ OS windows ใน Boot Camp ต้องการแบบนั้นครับ =)

nickoe's picture
4320
อ่า

อันนี้คือตอนลง win ใช่ป่ะครับ 

เวอร์ชันใหม่ๆจะมีแต่ ntfs ครับ แผ่นใหม่ๆผมก็เจอแต่อย่างนี้เหมือนกัน
mafia041's picture
45
ขอบคุณครับ

แต่ทำไมครั้งแรกผมเลือกให้เป็น 32 ได้หว่า พอมาฟอร์แมทอีกทีไม่ได้ซะแล้ว -"-

ikok's picture
10285
น่าจะเป็นตามที่คุณ nickoe บอกนะครับ

ผมลืมไปว่าของผมที่ลองลงเป็น vista แล้ว ก็เลยถูกบังคับเป็น ntfs น่ะครับ =)

ปล. avatar คุณเท่มากครับ ผมชอบจริง ๆ มีความสุข

nickoe's picture
4320
ผมก็

เคยเจอแผ่นแบบนี้เหมือนกันครับ ครั้งแรกลง fat32 ได้
ครั้งต่อมามันกลายเป็น ntfs อย่างเดียวเลยครับ งง สุดๆ
แต่หลังๆผมช่างมันละ ตอนนี้ถ้าไม่ไ้ด้ทำงานของบริษัท
ก็ไม่ได้จับ win เลยครับ