กำลังจะจอง imac27" งบ 8หมื่น แนะสเปคให้ด้วยครับ

alicmac's picture
42
สวัสดีครับ ผม ialic
รบกวนพี่น้องแห่งแมคมือใหม่ ทุกๆท่าน

กำลังจะจอง imac27" งบ 8หมื่น แนะสเปคให้ด้วยครับ
เอามาทำงานด้านกราฟฟิค Billboard & Backdrop (ขนาดไฟล์ 700mb-1.5g) และออกแบบสิ่งพิมพ์อื่นๆ
แนะนำสเปคหน่อยครับ ต้องขนาดไหนกำลังดี?

ตอนนี้ใช้
1.Macbook Pro15/2.4/ram8g
2.HP/i7/ram4g
2ตัวนี้ ทำงานรอเซฟงานนานมากจนทำงานไม่ทันเวลา!*
*ใช้โปรแกรม AI CS5 ทั้ง mac และ pc

ขอบคุณครับที่แนะนำล่วงหน้าครับ
ialic

pippo's picture
2469
ถ้้าเลือก

iMac 27 นิ้ว เท่าที่ดูจาก Store เปลี่ยนได้ 2 อย่าง อยู่ในงบ 80,000 บาท พอดี
- CPU จาก i5 ---> i7 (+6420 บาท)
- Memory จาก 4 GB ---> 8 GB (+6,540 บาท)

ที่จริงอยากให้เปลี่ยนเพิ่มความจุ HDD ด้วย เพราะทำไฟล์ขนาดใหญ่มาก พื้นที่น่าจะเต็มเร็ว แต่ก็สามารถใช้เป็น Ext. HDD ภายหลังก็ได้ครับ

ใช้โปรแกรมชุด Adobe CS5 ตรวจสอบการใช้ OS X ว่า Run 64 Bit หรือเปล่า เพราะสามารถช่วยให้การทำงานของชุดโปรแกรมได้ประสิทธิภาพมากขึ้นพอสมควรครับ

ผมสงสัยว่าทำไมไฟล์ ai ของท่านถึงได้ขนาดใหญ่โตมากครับ 700 MB - 1.5 GB ลองดูวิธีการ Save ไฟล์สักนิดครับมีรายละเอียดหลายจุดที่สามารถลดขนาดของไฟล์ได้เยอะมากๆ น่ะครับ

ikok's picture
10285
เพิ่มตัวเลือกให้นะครับ

จากของคุณ Pippo

ถ้าไม่เอา CPU เป็น i7 แต่เพิ่ม Graphic card เป็น 2 GB และ เอา AppleCare ด้วย

สนนราคาตกอยู่ที่ 82,600 ครับ

ถ้าไม่เอา AppleCare ก็หักออก 6,000 บาท (พอดีงบที่ไม่เกินแปดหมื่นครับ)

ในกรณีทำกราฟฟิกนี้ ผมคิดว่า CPU i5 กับ i7 ให้ผลการทำงานไม่ต่างกันเท่าความแตกต่างระหว่าง graphic card 1GB กับ 2GB ครับ เพราะว่าการทำงานส่วนใหญ่น่าจะอยู่ที่การเขียนหน้าจอแสดงผล bitmap/ vector เป็นหลัก และตรงส่วนนี้ เป็นหน้าที่ของการ์ดจอโดยตรง ส่วนที่จะใช้กำลัง CPU จริง ๆ ก็ตอน save กับ apply filter หรือไม่กี่คำสั่งครับ

ส่วนจะเพิ่ม RAM เป็น 8GB ด้วยหรือไม่นั้นอยู่ที่ ถ้าจะทำงานแบบ 64 bit ทั้ง software-hardware ต้องเป็น 64bit เหมือนกัน ถึงจะใช้แรมเยอะ ๆ ได้ครับ

ลองตรวจสอบเวอร์ชั่นโปรแกรมที่ใช้ว่ารองรับการทำงานแบบ 64bit หรือเปล่า เพราะถ้าโปรแกรมยังเป็น 32bit อยู่ การเพิ่มแรมไป โปรแกรมก็เอาไปใช้ไม่ได้ครับ (เว้นแต่ตัว OS X จะมีแรมเหลือไปทำอย่างอื่นมากขึ้น แต่ไม่มีผลสนับสนุนโปรแกรมทำงานชุด CS ของคุณโดยตรง)

ลองพิจารณาดูนะครับ ยิ้ม

42
บทสรุป

สรุปว่า i7 ram20g
* ขนาดงานมันใหญ่มากครับ 50X35M

ขอบคุณครับ สำหรับแนวทาง และข้อเสนอ
alic

nickoe's picture
4320
ขอถามหน่อยครับ

เอาไว้ประดับความรู้
ผมอยากรู้ process การทำงาน scale ใหญ่แบบนี้ครับ
ว่าทำ 1:1 เลยรึเปล่า หรือทำงานกันที่ scale ไหน
เพราะผมทำ backdrop แค่เล็กๆบางตัวยังต้องทำ 1:10 เลย
แล้วความละเอียดของรูปที่ใช้ ใช้ที่ DPI ถึงจะพอกับการพิมพ์
งานใหญ่แบบนี้ครับ เท่าที่รู้คือไม่ต้องใช้ละเอียดมากเพราะมองระยะไกล
ไม่เห็น detail มากมาย

ถ้าไม่รบกวนช่วยเล่าวิธีการทำงานลักษณะนี้ให้ฟังหน่อยครับ

42
ลักษณะงาน billboard ใหญ่ๆ และ backdrp หรือ board

ลักษณะงาน
1)billboard ใหญ่ๆ (หน้ากว้าง 50m) ต้องตั้ง 1:10*
*ถ้าจำไม่ผิด โปรมแกรม Ai ตั้งหน้ากว้างได้ไม่เกิน 5m นิดหน่อย
2)backdrop 3x2.5m(22mb ส่งเมล์ได้สบาย) ก็ใช้ 1:1 งานแบบนี้ไม่มีปัญหา ใช้ mbp เอาอยู่ครับ
3)board 1.20x240m(4-15mb)

เรื่องความละเอียด 72dpi ถ้าขนาดรูปเล็กมากแล้วต้องใหญ่มาก ถึง 5-10m.(rgb) จะใช้แค่ 48dpi, 64dpi
หรือถ้างานสื่อสิ่งพิมพ์ความละเอียดมากๆ 350dpi แต่ไม่ต่ากว่า 256dpi

**สาเหตุขนาดไฟล์ใหญ่มาก
1.เรื่องรูปใหญ่แล้วมีเกิน50%ของพื้นที่งาน
2.ลูกเล่นลวดลายที่ต้องใช้bitmap (photoshop ช่วย Ai ทำไม่ได้)
***ประเภทงานโหมดสี
cmyk ใช้ 256-350dpi
rgb ใช้ไม่เกิน 72dpi

Thank you
Facebook/GraphiCenter
By Alic

nickoe's picture
4320
ขอบคุุุณมากครับ

สมัยก่อนผมอยู่โรงพิมพ์แก้วกระดาษ ทำแต่ offset
300dpi ตลอด ความรู้เรื่องงานใหญ่เลยน้อย
หลังๆทำ backdrop บ้าง ก็รู้แค่ขนาดไม่ใหญ่มาก
ได้รู้สักทีว่าขนาดใหญ่เค้าทำกันยังไง

ป.ล. ผมก็จำได้ลางๆว่า artboard ของ ai มันได้ไม่เกิน 5 เมตร