MACBOOK PRO เครื่องดับเอง

dragonaoon's picture
108
MACBOOK PRO 13' เครื่องดับเองครับ(กำลังเล่นอยู่แล้วดับ)

คือว่าพึ่งซื้อมาสักประมาณ 1 อาทิตย์ก็เริ่มเกิดอาการนี้อะครับ

เป็นประมาณ 3-4 ครั้งครับ แล้วอาการนี้ก็หายไปพักใหญ่ๆ(ประมาณ 2 อาทิตย์)

แล้วก็กลับมาเป็นอีกครั้งครับ แบบว่าเล่นอยู่แล้วดับ พอเปิดเครื่องก็ดับอีก เลยชาร์จไว้แล้วก็เปิดเครื่องได้ตามปกติ

แต่ปรากฏว่าไฟตรงที่ชาร์จมันขึ้นสีเขียวไม่หยุดเลยอะครับ (แบตเหลือ 66 เปอร์)

เลยลองถอดชาร์จดู แล้วเครื่องก็ดับครับ

ไม่ทราบว่าควรทำยังไงดีครับ หรือว่าแมคบุ๊คผมมีปัญหาตรงไหนรึป่าว เพราะว่าตั้งแต่ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ปิดเครื่องเลยครับ แค่ sleep เฉยๆ

ปล.ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2555-03-15_at_6.08.18_PM.png10.26 KB
minemind's picture
3876
เดาครับ

ถ้าเดาจาก อาการ notebook ทั่วไป คือ CPU อาจจะมีความร้อนเกิน จนเครื่องต้องตัดการทำงานครับ ผมว่าลองส่งเข้าไป check ที่ mac center ดีกว่าครับ

เพราะการที่เครื่องดับบ่อยๆอาจจะส่งผลเสียกับ hardware อื่นๆในเครื่องด้วยครับ

108
อาจจะใช่ก็ได้ครับ เพราะว่าตอน

อาจจะใช่ก็ได้ครับ

เพราะว่าตอนนั้นทำงานใน final cut pro แล้ว CPU ร้อนตั้ง 90 องศาเซียลเซียส (จาก iStat pro)

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ

108
ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมหรือป่าวครับ

ไม่ทราบว่ามีใครมีอาการแบบผมหรือป่าวครับ หรือว่าเป็นอยู่คนเดียว

od2504's picture
1077
หากความร้อนขนาดนั้น CPU

หากความร้อนขนาดนั้น CPU คงอยากพักบ้าง อย่างที่หนุ่ม minemind เดาไว้
เพียงแต่ควรสงสัยด้วยว่า ระบบระบายความร้อนมันทำงานปกติอยู่ได้หรือเปล่าด้วยครับ
เช่น พัดลมทำงานถูกต้องครบถ้วนทุกตัวหรือเปล่า มีอะไรปิดกั้นทางระบายอากาศหรือไม่ (ยางกันฝุ่นที่แป้นพิมพ์นั่นตัวดี)
หากไม่ได้ทำงานในห้องแอร์ อย่างน้อยมีพัดลมภายนอกช่วยระบายความร้อนสักตัว ก็ดีนะครับ

และแม้เครื่องจะมี sleep mode แต่หากให้เขาได้ "หลับยาว" บ้างก็ดีนะครับ

ดูจากภาพที่แนบ และอาการที่บอก (ถอดชาตแล้วครื่องดับ) เหมือนว่าแบตฯ จะไม่ชาร์ตเสียแล้วนะครับ

ยังอยู่ในประกัน ก็ส่งเคลมเถิดครับ

3876
มั่วภาค 2

คือบางที ตัว ซิลิโคลน มันอาจจะละลายก็ได้ครับ อย่างเครื่อง PC ที่ใช้ heatsink แปะ ซิลิโคลนกับ CPU มันก็มีสิทธิ์ละลายเหมือนกัน

108
แล้วก็

เปิดเครื่องไม่ได้ด้วยครับ ถ้าไม่ยอมชาร์จไว้

ท่าทางจะอาการหนักนะเนี่ย

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ดับกระหน่ำขนาดนี้.. คงไม่ไช่ แค่ความร้อน กะแบตเตอรี่แล้วล่ะรับ...ความร้อน สูงๆ นานๆ อาจมีผล ต่อชิฟ บอร์ดด้วย ..ยังให้ศูนย์.ตรวจเช็ค ดีกว่าครับ..เอาที่ชาร์ต ไปด้วยนะครับ..ให้เขาเช้คให้หมดทีเดียวเลย..(จะ แนะนำให้ ตรวจภายในเอง..ก็กะไรอยู่...มีประกันนี่นา..เอาวิธี..ส่งกลับสู่ มาตุภูมิ..นั่นแหละดีแล้วครับ..)ถ้า ยังไงได้คืนมาก็ระวังเรื่องแบต ที่ชาร์ด และความร้อนด้วยนะครับ.. มีความสุข

ikok's picture
10285
เพิ่มให้นะครับ

ดูจากอาการแล้ว ลองส่งเครื่องเข้าศูนย์ดูครับ เครื่องเพิ่งซื้อมา น่าจะยังอยู่ในการรับประกันหลาย ๆ ส่วน

อาการนี้คล้ายจะเกี่ยวกับแบต มากกว่าความร้อน CPU ครับ เหมือนว่าแบตไม่เก็บประจุ หรือว่าชาร์จไม่เข้าครับ

คือถ้าดับแล้ว ไม่ชาร์จไฟต่อ แล้วเปิดไม่ได้ มันไม่ค่อยสมเหตุผลถ้าจะคิดว่าเกิดจากความร้อนอย่างเดียวครับ เพราะตอนดับ เครื่องได้พักแล้วขณะหนึ่ง อูณหภูมิบางส่วนก็น่าจะลดลงบ้าง หรือถ้าความร้อนไม่ลดลงเลย แต่เสียบชาร์จแล้วเปิดติดนี ยิ่งไปกันใหญ่ครับ เพราะที่รู้กัน ตอนเสียบชาร์จ เครื่องจะร้อนกว่าปรกติบริเวณแบตฯ หรือตรงขั้วชาร์จด้วยซ้ำ

ถ้าเปิดติดหลังจากชาร์จไฟแล้วทำงานต่อได้ เครื่องก็น่าจะอยู่ในสถานะที่ร้อนกว่าก่อนหน้านี้ครับ

เครื่อง Macbook Pro ผมทำงาน 90-100 องศา เครื่อง iMac ก็ 80-90 กว่าองศา อยู่หลายวัน เขาไม่ตัดการทำงานครับ ซึ่งผมคิดว่า อูณหภูมิประมาณนี้ CPU สามารถรับได้นะครับ แม้จะรู้สึกไม่ค่อยสู้ดีนัก แต่ถ้าดูใน spec อูณหภูมิทั่วไปที่ CPU รับได้ จะอยู่ที่ 100 องศาขึ้นไปครับ

หรืออูณหภูมิบางส่วน ที่อยู่นอกตัว CPU นั้นสูงเกินไป ครื่องอาจจะหยุดการทำงานก็เป็นได้ครับ ซึ่งจะเป็นเท่าไหร่คงมีช่างทางศูนย์เท่านั้นที่จะทราบครับ

108
เกี่ยวมั๊ยครับที่ผมไม่ค่อยได้

เกี่ยวมั๊ยครับที่ผมไม่ค่อยได้ปิดเครื่องครับ

แค่ sleep ไว้เฉยๆ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เครื่องผมก็ เคยเกิน 90นะครับ..แต่ ก็ ไม่ดับนะ ยังทำงานนิ่งเหมือนเดิม ครับ..(แต่ เจ้าของร้อนตัวแทนเครื่องไปและ มีความสุข )......จากที่อ่าน...ต่อให้เรา เสียบที่ชาร์ตใว้..เครื่องก็ยังดับอยู่ดี ไช่มั้ยครับ?..อาจจะเป็นปัญหาที่การผลิด..ก็เป็นได้ครับ.ผมเดาว่า จะเป็นที่ตัวเมนบอร์ด..จากอาการที่เคยหายไปแล้วครั้งนึง..แล้วก็กลับมาเป็นอีก..อาการนี้ อาจจะไช้เวลา เครมนานนิดนึง..ยิ่งถ้าดับบ้างไม่ดับบ้าง..นี่อาจจะต้องเครมหลายรอบครับ........ส่วน การ sleep ใว้เฉยๆ ไม่ปิดเครื่อง..คนรู้จักผม ก็ทำครับ ไม่ปิดเลย เป็นปี...เต็มที่ ก็รีสต๊าด..ของเขาก็ยังไช้งานได้ดี อยู่ครับ...แต่ ในความเป็นจริง..การกระทำ ทุกอย่างผลต่อเครื่องหมดแหละครับ..ตอบว่า ไม่แนะนำให้ sleep ใว้แล้วกันครับ..แต่ผม ก็เชื่อว่ามีหลายคนทำอยู่..และเขาก็บอกว่า "ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ก็ไช้ได้ปรกติ"..งั้นก็แล้ว แต่เขาแล้วกัล..ในกรณี ของคุณ อาทิตย์ เดียว ไม่น่าจะร้ายแรงขนาดนี้ครับ..ตรงนี้คนมีส่วน แต่ เหตุ ผลหลักน่าจะมาจากจุดอื่นๆ ครับ......

108
เสียบชาร์ตไว้เครื่องไม่ดับเอง

เสียบชาร์ตไว้เครื่องไม่ดับเองครับ

เสียบชาร์ตไว้ยังใช้ได้ตามปกติเลยครับ

ความเร็วก็ยังเท่าเดิมครับ

3876
ตอนนี้ก็อย่าพึ่งเปิดใช้งานเคร

ตอนนี้ก็อย่าพึ่งเปิดใช้งานเครื่องเลยครับ ส่งไปเช็คที่ mac center ก่อนดีกว่า

nickoe's picture
4320
เท่าที่อ่านดู

ผมว่า hardware สักอย่างผิดปกติแล้วครับ
ส่งศูนย์ดีกว่า มันเริ่มเกินกำลัง user อย่างเราๆแล้วครับ

108
ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

คงต้องส่งศูนย์จริงๆ

น่าเสียดาย พึ่งซื้อมาเอง

pippo's picture
2469
ขออวยพร

ให้เคลมได้ตัวใหม่ไปเลย และก็คิดเสียว่ายังดีกว่ามาเป็นตอนที่หมดประกันไปแล้วนะครับ
ยิ้ม