สอบถามเรื่องการเลือกซื้อแรมหน่อยครับ

StormRider's picture
16
พอดีจะอัพเกรดแรมให้เครื่องครับ ใช้ mac pro 2.26 8core early 2009 model ครับ

พอดีผมวางแผนอยากจะเกรดแรมเพื่อใช้งาน 3d graphic นะครับ ควรเลือกใช้แรมแบบไหนดีครับ

แรมในเครื่องเป็น ddr3 1066Mhz ECC

เคยสอบถามพนักงานว่าแรมแมคเป็นแบบพรีเมียมเกรดเลยแพงแต่ทำให้การทำงานไม่ค่อยเจ๊ง เหมือนแรมทั่วไป

อันนี้จริงรึป่าวครับ (แต่ราคามันก็หน้ามึดอยู่เหมือนกัน - -")

รบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับ ถ้าซื้ออันไหนแบบไหนก็ได้​ทำงานไม่ต่างให้ผลที่ไม่ต่างกันผมก็จะได้จัดหนักไปครับ 555+

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ^ ^

pippo's picture
2469
ก่อนตัดสินใจ

อยากให้ลองโทรฯ ติดต่อสอบถามที่ MemoryToday.com นะครับ 02-6410055
ผมเองใช้บริการที่นี่อยู่ ก็ค่อนข้างพึงพอใจ ล่าสุดไปซื้อมาใส่เพิ่ม Mac Pro (Early 2008) เป็นยี่ห้อ Transcend ครับ
เป็น DDR2 ECC 800MHz เหมือนกันกับที่ Apple ใส่มาให้เพียงแต่ต่างยี่ห้อ ก็ไม่มีปัญหาใดๆ นะครับ

ikok's picture
10285
เพิ่มเติมครับ

ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ด้วยนะครับ ว่าเขาทำงานแบบ 32bit หรือ 64bit เพราะถึง OS X จะเป็น 64bit แล้ว แต่ตัวโปรแกรมที่ใช้ ต้องเป็น 64bit เหมือนกันด้วยครับ ถึงจะทำงานเต็มที่ หรือเอาแรมที่มีมาใช้ได้หมด

ถ้าโปรแกรมที่ต้องการใช้งาน ยังเป็น 32bit อยู่ เพิ่มแรมไป โปรแกรมก็เอามาใช้ส่วนที่เพิ่มมาไม่ได้ครับ ถ้าผมจำไม่ผิด คอขวดของโปรแกรม 32bit จะเอาแรมมาใช้ได้ไม่เกิน 3-4GB ยิ่งเป็น 3d app ด้วย บางโปรแกรมยังเป็น 32bit อยู่ครับ และมีคอขวดในส่วนต่าง ๆ ของโปรแกรมอีก ที่เกี่ยวเนื่องกับ RAM ที่เอามาใช้ได้น้อยลง

โปรแกรม 3d app เป็นโปรแกรมค่อนข้างใหญ่ การ update เป็น 64bit บางโปรแกรมยังทำได้ช้า หรือเวอร์ชั่น 64 bit ของโปรแกรมตัวเองยังไม่เสถียรพอ <- ผมใช้หนึ่งในโปรแกรมพวกนี้อยู่ครับ transition ใช้เวลาพอสมควรครับ

ถ้าโปรแกรมที่ใช้ยังเป็น 32bit อยู่ ลองเลือก upgrade graphic gard เป็นรุ่นที่สูงขึ้น ก็น่าจะช่วยงาน 2d/3d ที่ทำอยู่ปัจจุบันได้เห็นผลชัดเจนกว่าเพิ่ม แรม ครับ

หรือไม่ ถ้าเพิ่มแรมไปแล้ว การเพิ่ม upgrade graphic card ภายหลัง ก็น่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย เพราะมีผลในการทำงานคนละส่วนกับแรมครับ

nickoe's picture
4320
Premium vs. Value

มันต่างกันแค่การ QC ที่เข้มงวดกว่าเท่านั้นเองครับ
ซึ่งถ้า ram มันจะเสีย มันก็มีโอกาสเสียได้เท่าๆกันครับ
เปลี่ยนซะก็หาย

ตัวผมเองใช้ Value ใส่ MBP มา 5 ปีแล้วไม่เคยงอแงครับ
แถมเป็นยี่ห้อที่เกือบจะถูกที่สุดในราคาตอนนั้นด้วยครับ