ใช้ mini mac ลงโปรแกรมมินิมาร์ท เหมือนร้านสะดวกซื้อทั่วไป ได้ไหม และ ดีไหม คะ

P_air's picture
55
ปกติแพรใช้ MacBook Pro ค่ะ
ที่บ้านเห็นว่า แพรไม่เคยยกไปซ่อมเลย ก็เลยซื้อ Imac มา
พอที่บ้านเค้าใช้เองก็ว่า มันดีกว่าคอมทั่วไป ไม่มีปัญหาต้องยกไปซ่อม

ที่บ้านกำลังเปิดมินิมาร์ทเค้าเลยบอกว่า ซื้อ mini mac ละกัน
-*- จะได้ไม่ต้องซ่อม

อุปกรณ์ต่อพ่วงที่ต้องใช้ก็มี
ตัวสแกนบาร์โค้ด
ปริ๊นท์เตอร์ ปริ๊นท์ สลิป
ลิ้นชักเก็บเงิน
แป้นพิมพ์
เม้าส์

ทีนี้ โปรแกรมมินิมาร์ทหละ ต้องเปลี่ยนเป็นวินโด้ก่อนไหมนะ
แล้วถ้าใช้คอมประกอบทั่วไป จะสะดวกกว่าหรือเปล่า
-*- มีใครใช้ mini mac ลงโปรแกรมมินิมาร์ทบ้างไหมคะ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ^____^ ขอบคุณค่ะ

ปล. ไม่ได้เค้ามาซะนาน Miss mak mak ^____^

nickoe's picture
4320
อืม

จริงๆแล้วโปรแกรมประเภท POS ใน mac มันมีนะครับ
เพียงแต่ผมไม่รู้ว่ามันจะสามารถใช้กับอุปกรณ์ที่มีในไทยได้รึเปล่า
ยังไงลองศึกษาดูจากสองเวบนี้ละกันครับ
http://www.checkoutapp.com/
http://www.lightspeedretail.com/
หรือหาใน google ว่า point of sale app for mac

55
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะคะ

^_^ ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์อย่างยิ่งเลย

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

โปรแรม มินิมาร์ต ส่วนใหญ่ เขาเขียนมา เป็น ของวินโดวส์ ซะส่วนใหญ่ครับ...ผมว่าก็จะดีพอ..ส่วนเรื่องยกไปซ่อม บ่อย...ผมว่าถ้าเราไช้ อุปกรณ์ .ในมินิมาร์ต เท่านั้น ผม ว่า คงไม่ต้องซ่อมบ่อยหลอกครับ..PC ถ้า ไม่โดนใวรัส ก็ไช้ต่อเนื่องได้นาน นะครับ...(ถ้าเอาMacมาลง วินโดวส์ ก็ ค่าเท่ากันล่ะครับ)...ปรกติแล้ว ทางเซเว่น.จะมี การอัพเดตราคา สินค้า..ขัอมูล บารื โตค ทาง Net..แต่ในกรณีทำเอง ก็คงอับแดตข้อมูล สินค้าใหม่เอง..ถ้าทำเองทั้งหมด แบบนี้..โปรแกรม ต่างประเทศก็น่าจะไช้ได้ครับ...ลองเลือกๆ ดู แล้วกันครับ...

nickoe's picture
4320
ผมเห็นด้วยนะ

ขนาดใน shop mac ในเมืองไทยเองระบบจัดการเรื่องนี้
ยังทำงานกันบน windows เลย

เอา PC มาใช้งานถ้าดูแลดีๆไม่อะไรมากก็ใช้งานได้เหมือนกัน
แถมน่าจะเข้ากับอุปกรณ์ต่างๆในประเทศเรามากกว่าด้วย

55
แมคเมืองไทยใช้ window ^_^

อันนี้ไปแอบถามมาเหมือนกันค่ะ เค้าใช้ windows จริงๆ เนื่องจากให้บริษัทบัญชีมาทำให้ และมันเข้ากับโปรแกรม windows ^^ แมคยังใช้ windows แล้ว เรา หละ ^^ 555+

55
PC อยากใช้นะคะ

แต่ที่บ้านบอกว่า แมค เหอะ -*-

minemind's picture
3876
miss u too ka

แจ่ม

55
^_^

Thanks ka

619
เดอิดาระ

miss ด้วยครับ... อิอิ

55
^_^

Thanks นะคะ ^_^

619
เดอิดาระ

งั้นก็เอา Mini ลงวินโดวส์ เลยครับ...ประหยัดสุดครับ...(มิกล้าขัดใจ อิอิ) มีความสุข