DVD PLAYER ไม่อ่าน...ต้องทำไงอ่ะคะ?????

miimiinana's picture
9
เปิดดูหนังไม่ได้อ่ะค่ะ...DVD player ไม่อ่านแผ่นอ่ะค่ะจะต้องโหลดใหม่หรือต้องทำยังไงอ่ะคะ..ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

od2504's picture
1077
วิธีทดสอบเครื่องอ่าน DVD

วิธีทดสอบเครื่องอ่าน DVD เบื้องต้นง่ายๆ คือ ลองนำแผ่นที่อ่านไม่ได้นี้ ไปใช้กับ DVD เครื่องอื่นดู
- หากยังอ่านไม่ได้อีก ก็สรุปว่า อาจเป็นที่ตัวแผ่นเสียเอง แต่
- หากอ่านได้ ก็สรุปว่า อาจเป็นที่เครื่องอ่าน DVD ของคอมพิวเตอร์ของเราเสียแล้ว ครับ

หมายเหตุ ควรทดลองกับแผ่นอื่นๆ เพื่อความมั่นใจด้วยก็ดีครับ

minemind's picture
3876
เปลี่ยนไปใช้ VLC หรือ player

เปลี่ยนไปใช้ VLC หรือ player ตัวอื่นแทนดีกว่าครับ

9
ใส่แผ่นไปแล้วไม่อ่านแล้วก็เด้

ใส่แผ่นไปแล้วไม่อ่านแล้วก็เด้งออกมาอ่ะค่ะแต่ลองใส่แผ่นกับเครื่องอื่นก็อ่านนะคะ
เราต้องโหลด DVD PLAYER ใหม่รึป่าวคะหรือว่าต้องทำยังไง

pippo's picture
2469
แล้ว

มีแผ่นหนัง DVD แผ่นอื่นๆ อีกไม๊ครับลองเปลี่ยนดู ถ้าไม่อ่านทั้งหมด ก็คงจะเป็นที่ Drive ถ้าบางแผ่นอ่านได้ก็เป็นที่แผ่นครับ

9
ลองแล้วอ่ะค่ะแผ่นนี้อ่านกะเคร

ลองแล้วอ่ะค่ะแผ่นนี้อ่านกะเครื่องอื่นอ่ะค่ะ

nickoe's picture
4320
ต้องบอกก่อนว่า

optical drive ของ mac นั้นบางครั้งเรียกได้ว่าเรื่องมากพอควรครับ
เครื่องอื่นอาจจะอ่านแต่เครื่องนี้อาจจะไม่อ่าน บางครั้งเจอเป็นเรื่องปกติ

ถ้าแผ่นหนังเรื่องอื่นอ่านได้เล่นได้ ผมคิดว่าปกติครับ
แต่ปกติเท่าที่เจอมาแผ่นแท้จะอ่านได้หมดนะครับ
แต่แผ่นไหนที่ใช้แผ่นยี่ห้อไม่ค่อยดีมา burn จะอ่านไม่ได้ก็มีครับ
(ไม่ว่าจะเป็นหนังหรือไฟล์ธรรมดา)

od2504's picture
1077
คำแนะนำสุดท้าย

วางแผ่นที่รักมากนั้นไว้ก่อน และลืมเรื่องลงโปรแกรมใหม่ไปให้สนิท
แล้วเอาแผ่นอื่นๆ มาลองดูบ้าง หากมันเด้งออกอยู่ทุกแผ่น ก็เอาเครื่องคอมไปซ่อม ครับ