How to : Make a Ringtone (for PC)

Nannie's picture
600
[แก้ไขภาพให้แล้วนะคะ มีความสุข - nan]

มีวิธีทำริงโทนง่ายสำหรับ iPhone จากเครื่อง PC มาฝากค่ะ

วิธีนี้ สามารถปรับใช้กับเครื่อง Mac ได้เหมือนกันนะคะ
เพราะตัวโปรแกรมมีให้เลือกโหลดทั้ง Mac และ PC ค่ะ

โปรแกรมนี้ มีชื่อว่า iPhone Ringtone Maker สามารถโหลดได้จาก http://www.efksoft.com/products/iphoneringtonemaker/index.htm
มีทั้ง version ฟรี และเสียเงิน (สนนราคาอยู่ที่ $7.50)

วิธีใช้งาน

1.     การเตรียมเพลงสำหรับโปรแกรม ต้องเป็นไฟล์นามสกุล .MP4

1.1 การจัดการเพลงฝั่ง window สามารถตัดเพลงจากโปรแกรม  Window Movie Maker ได้  สามารถตัดเฉพาะช่วงของเพลงที่เราอยากได้ หรือช่วยปรับเสียง fade in/out เพื่อความ smooth ของ ringtone

1.2 ไฟล์เพลงที่ได้จากโปรแกรมนี้ จะเป็นนามสกุล  window media player  วิธีการแปลงไฟล์เป็น MP.4  ง่ายๆให้ใช้การ import เข้า iTune ก่อนค่ะ 

1.3 
เมื่อเพลงอยู่ใน Music Library แล้ว ให้ click ขวา แล้ว copy เพลงออกมาอีกครั้ง

1.4  เพลงที่ได้ จะเป็น .MP4 แล้ว

2.     ในส่วนโปรแกรม เมื่อ download เรียบร้อย  และเปิดโปรแกรมขึ้นมา จะมีทั้งหมด 2 tab

2.1  เริ่มที่ tab Make a Ringtone โดยลากเพลงที่ต้องการทำริงโทนมาใส่ในโปรแกรม

2.2  ปรับช่วงของเพลงตามที่เราต้องการ สามาถ preview ก่อนที่จะ create ringtone ได้

2.3 เมื่อกดปุ่ม create ringtone โปรแกรมจะจัดการเพลงเข้าไปใน iTune อัตโนมัติ โดยเราสามารถตั้งชื่อริงโทนก่อนเซฟได้ด้วย

เพียงเท่านี้ เราก็มี Ringtone หลากหลาย ตามไสตล์ที่เราชอบแล้ว รักนะ

ikok's picture
10285
โอ๊ ~ ขอบคุณมากค่า

ขอบคุณนะคะ เขียนละเอียดดีมากเลยเดี๋ยวหาที่เก็บไว้ให้จะได้อ่านได้ง่าย ๆ 

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ =)
600
แต่รูปมันแตกๆ อ่ะค่ะ

ไม่รู้จะมองเห็นกันหรือเปล่าน้า =)

Mixmerize's picture
1480
โอ้ว

เจ๋งมากพี่แนน
แต่ว่า ยังไม่มี iPhone ใช้เลยแฮะ - -"

10285
เอา iMac ...

ไปปล่อยสิครับ ... แบร่..

600
พีก๊อก...

วันนี้เข้ามาดู ทำไมภาพมันเพี้ยนๆอ่ะ T^T

10285
เพี้ยนยังไงคะ?

สงสัย?

nickoe's picture
4320
เพี้ยนครับ

ที่ผมเห็นเนี่ยรูปกับเรื่องไม่ตรงกันเลยตอนแรกๆเนี่ย

10285
อ่อ เห็นแล้วครับ

ผมคิดว่าเจอปัญหาแล้ว น้องแนนอัพโหลดไฟล์ภาพชื่อเดียวกันซ้ำกันเข้ามา

ภาพเลยมาจากอีกกระทู้นึงที่เค้าอัพโหลดขึ้นมาทีหลังครับ - -

เดี๋ยววันนี้คงต้องรบกวนให้อัพโหลดเข้ามาใหม่ล่ะ

10285
เจอปัญหาแล้วนะคะ

ที่ภาพไม่ตรง เป็นเพราะว่าหนุตั้งชื่อภาพซ้ำกันน่ะค่ะ ไม่ก็ไม่ได้ตั้งชื่อใหม่ (เห็นว่าภาพทุกภาพชื่อว่า slideABC.jpg เหมือนกันหมด) ทีนี้ เวลาอัพโหลดเข้ามาในเวป ภาพที่ซ้ำกันเลยเซฟทับของเดิมไป

เลยเห็นภาพจากอีกกระทู้นึงที่อัพโหลดขึ้นมาทีหลังมาแทนที่ของเดิม เพราะอันเก่าถูกทับไปด้วยไฟล์ชื่อเดียวกัน ที่โหลดตามมาทีหลัง ...

ทางแก้คือ อัพโหลดเข้ามาใหม่ *** แล้วพยายามตั้งชื่อไฟล์ก่อนโหลดเข้ามาด้วยค่ะ เป็นอะไรก็ได้ง่าย ๆ ให้ไม่ซ้ำกันจะได้ไม่ถูกลบอีก ***

nickoe's picture
4320
เรืื่องชื่อซ้ำ

ช่วงแรกๆที่มาเขียนให้พี่ก๊อกผมเจอประจำ มารู้ทีหลังว่าเป็นปัญหาซะงั้น

10285
น้องแนนเป็นมือใหม่...

เลยยังไม่ทราบตรงนี้ แบร่..

ผมก็เพิ่งรู้ ฮ่า...

600
ทนๆดูกันไปก่อนนะคร้า...

แหะแหะ...

เด๋วจะลบออก แล้วแทรกรูปที่ถูกต้องให้นะคะ

-.-/

iFongBeer's picture
36
ไม่ได้ใช้วินโดว์อ่ะเพราะตัดขา

ไม่ได้ใช้วินโดว์อ่ะเพราะตัดขาดจากมันไปหลายปีและ

ปล.แต่ก็เป็นกระทู้ที่ดีเคริ้บเพราะต้องมีคนที่ใช้Window เยอะแน่ๆ