Battery ขึ้น Replace soon !!

BALL@MSUmuzik's picture
28
Macbook Pro Mid 2010 ของผมอายุได้ ปีเศษ วานนี้ตรงไอคอนแบตขึ้น Service Battery ไปที่ร้าน U Store เขาบอกลอง update ดู ก็ไม่หายครับ วันนี้ขึ้นเป็น Replace soon ซะแล้ว

ควรจะทำยังไงดี ร้านแนะนำว่าให้เอาไป fortune เลยจะได้เร็ว เพราะถ้าส่งจากที่ร้านจะนานมาก เครื่องผมใช้งานตลอด แบตหมดก็เสียบชาร์ตเป็นปกติ แต่หลัง ๆ มาจะพบว่าไฟตรงขั้วชาร์ตบางทีไม่ติด ทั้งที่ไอคอนรูปแบตก็ยังเป็นการชาร์ตอยู่ ต้องขยับตรงขั้วชาร์ตไปมาจะไฟติด อันนี้จะเป็นสาเหตุรึเปล่าไม่แน่ใจ

ไมทราบว่าใครเคยเจอปัญหาแบบเดียวกันนี้บ้างครับ แล้วค่าใข้จ่ายอะไรยังไงเท่าไรครับ แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
น่าจะต้องตรวจสอบ Adapter ที่

• น่าจะต้องตรวจสอบ Adapter ที่ Charge ก่อนนะครับ ว่าผิดปกติหรือเปล่าโดยเฉพาะเรื่องสายและขั้ว ทั้งที่ตัว adapter และที่ปลายสาย
  • โดยปกติผมไม่ใช้วิธีเก็บสาย โดยวิธีม้วนเป็นวงกลม ไม่ได้พันเข้ากับหูของ adapter เพราะเห็นว่ามันทำให้สายหัก และรู้สึกว่าเราใส่ใจการม้วนสายเก็บนี่มากที่สุดครับ
  • จากอายุของเครื่องที่บอก คิดว่าคุณบอลล น่าจะเดาสาเหตุไม่ผิดครับ
nickoe's picture
4320
คิดว่า

แบตเริ่มเสื่อมจริงครับ
adapter ก็เริ่มจะมีปัญหาแล้วครับ

ถ้าได้ต่อ apple care ไว้ adapter เอาไปเคลมได้ครับ
แต่แบตเสียค่าใช้จ่ายครับ