โอโหคำถามนี้หนักครับ การแบ่ง Partition

Nawinz's picture
16
คือออ ก็ผมจะแบ่งพาติชั่นนี้แหละครับ ผมมีข้อมูลอยู่ในฮาดดิสแยกแบบเต็มสูบ(เหลือ 300Gb)
ข้อมูลพวกนี้ก็ไม่สามารถลบได้ แล้วผมก็ว่าจะ Restore โดยใช้ Time Machine
ก็เลยต้องแบ่งพาติชั่น ที่นี้ปัญหาคือ ถ้าผมแบ่งพาติชั่นมันบอกจะลบข้อมูลผมหมดเลยฮือๆๆ

ผมผิดเองที่ซื้อมาแล้วไม่ทันได้คิดว่าควรจะแบ่งไว้ --'
วิธีแก้ปัญหาขั้นพื้นฐานต่างๆนาๆใช้ไม่ได้ผลคับ

ขอวิธีแบบไม่เสี่ยงท่านใดพอจะช่วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับบ

nickoe's picture
4320
ง่ายที่สุุุด

หา ext มาอีกตัวครับ ยืมเพื่อนมา หรือถ้าข้อมูลมันมีโอกาสเยอะขึ้น
ซื้อเองเลยครับ เอามาเก็บไฟล์ที่ว่าไว้ก่อน แล้วค่อยแบ่ง partition
จัดการตามสะดวกครับ

minemind's picture
3876
จริงๆมันแบ่งเพิ่มทีหลังได้นะค

จริงๆมันแบ่งเพิ่มทีหลังได้นะครับ จะลบ จะหั่นเพิ่มมันสามารถทำได้
แต่เอาชัวสุดก็ตามที่พี่นิ๊กบอก ดีกว่าครับ ยืมเพื่อนมา backup ก่อนแล้วค่อยลองหั่นออกมาดู กันเหนียวไว้ก่อน