พบปัญหาไม่สามารถ ดู Youtube หรือ รัน หน้าที่ใช้ Flashได้ (จากที่เคยดูได้ตามปกติมาตลอด) +โดนบล๊อคโหลดAdobe Flash Player ไม่ได้

nook_bluestar's picture
3
ใช้ IMac Mac OSX version 10.6.8

Safari Version 5.1.7

ใช้มาประมาณ 3 ปี แล้วไม่มีปัญหาใดใด แต่เมื่อวานนี้ ก็กดอัพเดท Software ตามปกติที่เครื่องเด้งขึ้นมาให้ หลังจากนั้น ก็ไม่สามารถ ดู Youtube หรือ รัน หน้าที่เป็น Flash ได้เลย จะขึ้นเป็นจอดำๆๆ มีคำว่า "Missing Plug In "

และระบุว่า หน้านี้จำเป็นต้องใช้ Adobe Flash Player ดิฉันก็คลิกตามลิ้งที่ให้โหลดโปรแกรม http://get.adobe.com/flashplayer/ ตามนี้เลยค่ะ แต่พอกด ดาวโหลด หน้าที่เด้งไปไม่สามารถเปิดได้ เหมือนโดนบล๊อคค่ะ ขึ้นเป็นหน้าจอดำๆเฉยๆ ใน App store ก็ไม่มีโปรแกรม Flash Player แล้ว

(ตอนนี้ แมค ห้ามโหลดโปรแกรม แฟลซแล้วหรือค่ะ แล้วทำไมจากเดิมที่ดิฉันมีโปรแกรมนี้อยู่แล้ว มันถึงหายไปซะดื้อๆ หลังจากกดอัพเดทโปรแกรมตามปกติ)

ลงพยายามเสิซหาทางแก้แล้ว ทำตามแล้วก็ไม่หายค่ะ ทั้ง empty cache บน safari โหลดโปรแกรมเสริม ก็ยังดูไม่ได้ค่ะ

ลองใช้ Fier Fox เปิดก็ดูไม่ได้ค่ะ แจ้งว่า The Adobe Flash Player or an HTML5 supported browser is required for video playback ซึ่ง กดโหลด Flash Player ก็ไม่ได้ตามที่บอกข้างต้น พอไปเช็ค HTML5 ก็ You are currently in the HTML5 trial.

เครียดมากค่ะ ไม่รู้จะแก้ไขยังไง พอมีทางแนะนำไหมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

3
ปล . ลองวิธี คลิ๊ก Leave the

ปล . ลองวิธี คลิ๊ก Leave the HTML5 Trial และก็ รีเซต ซาฟารี ก็แก้ไม่ได้ค่ะ +*+

minemind's picture
3876
ลอง ใช้ chrome download

ลอง ใช้ chrome download ดูก่อน ว่าได้มั๊ยครับ

3
ใช้ chrome ก็ไม่ได้ค่ะ

ใช้ chrome ก็ไม่ได้ค่ะ =="

ขอบคุณคะ