วิธีแก้ปัญหา Safari 5.x ทำการ refresh หน้าเว็ปทุกครั้งที่เราเปลี่ยน Tab ครับ

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าหลายคนคงจะเจออาการแบบเดียวกันนี้อยู่ ซึ่งผมก็เพิ่งจับสังเกตว่ามาเป็นเอาพักหลัง ๆ มานี้ ทำให้การเข้าเว็ปทำได้ช้าลงกว่าที่ควรจะเป็นครับ

อาการคือ ถ้าเราเปิดหน้าเว็ปไว้หลาย tab แล้วเราคลิ๊กไปยัง tab ต่าง ๆ แต่ละหน้าจะพูก refresh ขึ้นมาใหม่ครับ

วิธีแก้มีดังนี้

ขั้นที่1

เปิด Terminal ขึ้นมา แล้วพิมพ์ว่า

defaults write com.apple.Safari IncludeInternalDebugMenu 1

จากนั้นกด enter ซึ่งจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นในหน้า terminal หรือส่วนอื่น ๆ แต่ไม่ต้องสนใจครับ ให้ quit Safari แล้วเปิดขึ้นมาใหม่

ขั้นที่ 2

จะมีเมนูใหม่ชื่อว่า Debug แสดงขึ้นมาต่อท้าย menu Help ที่ด้านบนนะครับ ให้คลิ๊กเข้าไปดูแล้วเลือกเอาหัวข้อ Use Multi-Process Windows ออกครับ

ผมลองแล้ว ได้ผลดีครับ เลยเอามาแชร์ต่อ

ลองดูนะครับ ยิ้ม

ที่มา: https://discussions.apple.com/thread/3222770?start=15&tstart=0

Nu-eMMa's picture
1837
ขอบคุณค่ะพี่ก๊อก

^_^ จะลองทำดูนะค่ะ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้สังเกตุเลยว่ามีอาการแบบนี้ด้วย พึ่งรู้เลย เดี้ยวลองสังเกตุดูค่ะ

ขอบคุณสำหรับเรื่อวราวดีๆค่ะ