เรื่องของ "นาฬิกา"

chansonjai's picture
21
ทำไมเวลาปิดเครื่องไปแล้ว เปิดมาใหม่ต้องตั้งเวลาที่เครื่องใหม่เกือบจะทุกครั้งเลยอ่ะครับ เวลาจะเดินเร็วกว่าประมาณวันนึง ต้องไปตั้งค่าอะไรที่ตรงไหนหรือป่าวครับ

Mixmerize's picture
1480
โอ้โห

ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน ซื้อมานานรึยังคับ
คงต้องรอท่านอื่นมาตอบซะแล้วครับ - -"

ikok's picture
10285
เครื่องอายุกี่ขวบแล้วครับ?

ถ้าเครื่่องอายุมากแล้ว ถ่านข้างในอาจจะหมด

แต่ถ้าเครื่องใหม่ ไม่เกิน 3 ปี ลองตั้งค่า time zone ดูหรือยังครับ?

ปล.ไม่ทราบว่าลง bootcamp ด้วยหรือเปล่าครับ?
dogsday's picture
33
ถ้าลง Boot Camp แล้วมันมีผลอะไนมั้ยครับ

เพราะเวลาผม สลับใช้กับ Window มันก๊มีอาการต้องตั้งเวลาใหม่ของทั้ง Window และทั้งของ OS มันจะ error บ้างบางครั้งเหมือนกันครับ

nickoe's picture
4320
มันมีวิธีแก้ครับ

ikok's picture
10285
มีครับ

เพราะว่า 2 ระบบใช้การนับเวลาไม่เหมือนกันครับ แต่เท่าที่เจอมาส่วนใหญ่เวลาบนวินโดวส์จะเพี้ยนมากกว่าฝั่ง OS X นะครับ

ส่วนเวลาที่เพี้ยนไปทุก 1 ชั่วโมงของการเปิด OS X ขึ้นมาใหม่นั้น ผมเดาว่า น่าจะเป็นเรื่องของการตั้ง Time Zone ที่ใช้งานมากกว่า ลองเข้าไป set ใหม่ดูนะครับ 
chansonjai's picture
21
อืม...

ซื้อมายังไม่ถึงหกเดือนเลยคับ แต่ไว้จะไปลองวิธีที่บอกดูคับ ขอบคุณมากคับ