10.8.1 ออกแล้วจ้า

toffyman's picture
31
About OS X Mountain Lion Update v10.8.1

This update includes general operating system fixes that improve the stability and compatibility of your Mac, including fixes that:

Resolve an issue that may cause Migration Assistant to unexpectedly quit
Improve compatibility when connecting to a Microsoft Exchange server in Mail
Address an issue playing audio through a Thunderbolt display
Resolve an issue that could prevent iMessages from being sent
Address an issue that could cause the system to become unresponsive when using Pinyin input
Resolve an issue when connecting to SMB servers with long names
Address a issue that may prevent Safari from launching when using a Proxy Automatic Configuration (PAC) file
Improve 802.1X authentication with Active Directory credentials.

For detailed information on this update, please visit this website: http://support.apple.com/kb/HT5418.
ตามไปอัพกันเลยครับ ขนาดไฟล์ เล็กมากๆ

toffyman's picture
31
ถ้าท่านใดยังคิดว่ายังไม่นิ่งก

ถ้าท่านใดยังคิดว่ายังไม่นิ่งกับโปรแกรมที่ใช้งานประจำก็รอไปก่อนได้ครับ รอ 10.8.2 หรือ 3 ค่อยอัพ

ikok's picture
10285
โอ๊ะ..

ผมแจ้งข่าวในหน้าแรกพร้อม ๆ กันเลยครับ

ขอบคุณที่ช่วยแจ้งข้อมูลเข้ามาด้วยนะครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
ใช้ ML 10.8

มาได้ครบ 2 อาทิตย์แล้ว ยังไม่มีปัญหากับโปรแกรมเดิมๆ ที่ใช้ใน Lion นะครับ ปัญหาน้อยกว่าตอนที่เปลี่ยนจาก Snow เป็น Lion ครับ เข้าใจว่าตอนนั้นเป็นการเปลี่ยนจาก 32 bit เป็น 64 bit บางโปรแกรมเลยมีปัญหา

ส่วนตัวแล้วรู้สึกใช้งานได้สนุกกว่า Lion การเปิด-ปิดโปรแกรมต่างๆ เร็วกว่า Safari เร็วกว่าใน Lion และก็ชอบ Notification Center ครับ

ultraman_kk's picture
57
ชอบตรงที่ sleep ก็ยัง DL

ชอบตรงที่ sleep ก็ยัง DL จนเสร็จ

od2504's picture
1077
ขอทราบข้อมูลล่าสุด ML10.8

รอมาระยะหนึ่งแล้ว คิดว่าได้เวลา upgade เสียที จึงอยากรบกวนขอข้อมูลล่าสุดหน่อยครับ
เหตุจากผมมีความจำเป็นต้องใช้บางโปรแกรมที่เป็น for mac ได้แก่ Adobe Acrobat 8 Pro. และ Adobe Photoshop CS3
และ VMware Fusion Version 3.14

ไม่ทราบว่าโปรแกรมข้างต้น สามารถใช้ได้กับ ML ได้เลยหรือไม่ หรือต้อง Upgrade ตามไปด้วย
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
คิดว่าคง ต้อง upgrade version

คิดว่าคง ต้อง upgrade version ตามด้วยครับ อาจารย์

1077
รายงานผล ML Upgraded

ได้ upgrade ML OS ไปเรียบร้อยแล้ว
โปรแกรมที่ต้อง upgrade ไปด้วย คือ VMware เท่านั้น ส่วน Adobe ที่เคยเป็นห่วง ก็ไม่มีปัญหา (เฉพาะโปรแกรมที่อ้างถึง #5)
รู้สึกได้ชัดเจนว่า Safari ทำงานเร็วมากขึ้น

ขอบคุณหนุ่ม minmind และทุกท่านครับ

macafe's picture
111
แล้วถ้ายังเป็น snow อยู่

แล้วถ้ายังเป็น snow อยู่ สามารถอัพข้ามไปเป็น ML เลยได้มั้ยครับ

1077
จากประสบการณ์ส่วนตัว และหลายๆ

จากประสบการณ์ส่วนตัว และหลายๆ คำถามในอดตีตเกี่ยวกับเรื่องนี้
ผมคิดว่า การลงแบบ Clean Install น่าจะเหมาะสมที่สุดครับ

2469
ความเห็นครับ

Quote:
แล้วถ้ายังเป็น snow อยู่ สามารถอัพข้ามไปเป็น ML เลยได้มั้ยครับ

ได้ครับ ซึ่งมีข้อดี - ข้อเสีย โดยผมสรุปเองจากที่ลองมาแบบนี้ครับ

ข้อดี
1 เร็วกว่าการลงแบบ Clean Install ใช้เวลาน้อยกว่า
2 ตัดประเด็นเรื่องการโอนย้ายข้อมูลที่มีในเครื่องไปไว้ที่อื่นก่อน และย้ายกลับมาเมื่อลงเสร็จ ซึ่งกินเวลา และอาจหลงลืมตกหล่น ทำให้ข้อมูลหายได้
3 ไม่ต้องใช้เวลาติดตั้งโปรแกรมต่างๆ ใหม่ทั้งหมด รวมทั้งการ setup ระบบต่างของโปรแกรม Mail, iTunes, iPhoto .....
4 โปรแกรมบางตัวการลงแบบ upgrade สามารถใช้งานต่อได้ทันที แต่ถ้าลงแบบ Clean กลับใช้งานไม่ได้ ต้อง Up Version ถึงจะใช้ได้ (ผมเจอกับตัวเองคือโปรแกรม QuarkXpress)

ข้อเสีย
ข้อ 1 - 4 ก็ตรงข้ามกับข้อดีด้านบนน่ะครับ
5 เสี่ยงในการทำให้ข้อมูลหายทั้งหมด ซึ่งเกิดการจากการผิดพลาดในระหว่างติดตั้ง OS (ซึ่งข้อนี้ทาง Apple ระบุให้เป็นข้อแรกๆ เลยว่าต้องสำรองข้อมูลไว้ก่อนเพื่อป้องกันความผิดพลาด)
6 ไฟล์ขยะต่างๆ ที่มีในเครื่อง รวมทั้งปัญหาของระบบที่อาจจะเคยมี ยังไม่ได้ถูกลบไป
7 จากการเปรียบเทียบเครื่องที่ลงแบบ Clean กับแบบ Upgrade (spec เครื่องรุ่นเดียวกันทุกประการ) เครื่องที่ลงแบบ Clean จะได้ความรู้สึกรวดเร็วในการเข้า OS การเปิด - ปิดโปรแกรม ที่ตอบสนองได้รวดเร็วกว่า ความรู้สึกจะคล้ายๆ ตอนที่ได้เครื่องมาใหม่ๆ ครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ ยิ้ม

1077
คุณ pippo กรุณาแนะนำ

คุณ pippo กรุณาแนะนำ Notification Center หน่อยครับ ผมยังงงกับสิ่งนี้อยู่เลย

2469
ในประเด็นไหนครับ

พอจะอธิบายได้ตามความเข้าใจของผมครับ

1077
ขอทราบหลักการ

ขอทราบหลักการ และแนวปฏิบัติเบื้องต้นต่อใช้งานทั่วไปครับ
และทราบว่ามีเกี่ยวข้องกับ app ต่างๆ ด้วย
แต่หากยาวมากขอเป็น link ให้ศึกษาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

rockylove's picture
4
Update แล้ว Print ไม่ได้เลยยย

Update แล้ว Print ไม่ได้เลยยย น่าเบื่อมากก ไม่น่าอัพเลย

2469
Printer

ยี่ห้อ และรุ่นอะไรครับ?
บางยี่ห้ออาจต้องรอการ Update Driver สักหน่อย
แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ บางยี่ห้อเค้าก็เลิก support ไปแล้ว ก็จะไม่มี Update Driver มาให้ครับ
ผมเองเจอปัญหากับ Color Laser ของ Canon อายุประมาณ 10 ปี ยังใช้ได้ดีอยู่
ซึ่งทาง Canon ก็ยกเลิกการ Support ไปแล้ว ทำให้ต้องใช้เครื่อง Mac รุ่นเก่าๆ (G4, G5 OS X 10.4-10.5)
มาต่อไว้แล้วเปิด Printer Sharing ไว้ ให้เหมือนๆ กับเป็น Print Server น่ะครับ