งงมากครับช่วยที ลบไฟล์ในถึงขยะแล้วพื้นไม่เพิ่มขึ้น

Nawinz's picture
16
ของผมเป็น 10.6.8 ครับ

ผมลงหนังไม่ได้มันบอกว่าพื้นที่เต็ม ผมก็คิดว่าผมคงใช้เต็มละ
ที่นี้ผมก็ไปไล่ๆลบอะไรที่ไม่จำเป็นออก ลบไปได้ประมาน 20 Gb
มาดูใหม่ เอ๊ะ มันเท่าเดิมแฮะ ลองลบอันอื่นๆดู มันก็เท่าเดิม
ตัวเลขของพื้นที่ว่างมันไม่เพิ่มขึ้นเลยครับ ผมรีแพร์ดิสก็ยังไม่หายครับ

ช่วยที่นะครับ ขอบคุณมากครับ

minemind's picture
3876
ถอด external hdd และลอง turn

ถอด external hdd และลอง turn off time machine ดูครับ

Nawinz's picture
16
....

ถอดแล้วและผมไม่ได้ใช้ time machine เป็นเหมือนเดิม โหะๆ T T

ikok's picture
10285
ที่ว่าพื้นที่เต็มนี้

คือพื้นที่ที่ตรงไหนครับ hdd ในเครื่อง หรือว่า external hdd ครับ?

ผมเดาว่าเป็น externall hdd หรือเปล่าครับ? ถ้าลบไฟล์แล้ว อย่าลืม empty trash ตามด้วยก่อนที่จะถอด ext hdd นะครับ ไม่อย่างนั้นเขาจะแค่เอาไปแอบเอาไว้ แต่ยังกินพื้นที่อยู่เท่าเดิม

ผมเดาได้ประมาณนี้ครับ แห่ะ ๆ 1