การส่งถ่ายข้อมูลเกี่ยวกับ FireWire 800

Biggie's picture
130
การส่งถ่ายข้อมูลเกี่ยวกับ FireWire 800 ผมเคยได้อ่านและได้ยินมานานก่อนจะใช้ MBP. ตัวแรกเมื่อ สามปีที่แล้วครับ ว่า ถ้าเอาสาย FW. 800 ต่อแมค 2 ตัว เราจะส่งถ่ายข้อมูลกันได้ ไม่ทราบว่าวิธีทำทำยังไงครับ?
เพราะลองแล้ว ก็ทำไม่ได้ครับ (ผมอาจจำผิดมาหรือเปล่าหรือทำไม่ถูกวิธีครับ)

minemind's picture
3876
เมื่อต่อสาย firewire

เมื่อต่อสาย firewire ทั้งสองเครื่อง ให้เครื่องใดเครื่องนึง restart และเมื่อตอนเริ่มบูทให้กด t ค้างไว้ครับ

Biggie's picture
130
ขอบคุณครับคุณ minemind

แต่ขอถามเพิ่มเติมครับ
เครื่องที่บู้ทแล้วจะเป็นยังไงหรือเกิดอะไรขึ้นครับ หรือใช้งานตามเดิมได้ปกติครับ?
และถ้าเราไม่ทำวิธีนี้ เราสามารถ ทำได้โดย Restart ทำได้ไหมครับ? คือบางทีนั่งทำงานกับเพื่อนแล้วจะส่งไฟล์งานใหญ่ๆเยอะๆอ่ะครับ ถ้า Restart มันคงเสียเวลากันแน่นอนอ่ะครับ

minemind's picture
3876
มันเป็น transfer mode น่ะครับ

มันเป็น transfer mode น่ะครับ โดยทำให้อีกเครื่องเป็นเหมือน external hdd จุดประสงค์จริงๆ ผมคิดว่าน่าจะใช้ backup file กรณีที่ os มีปัญหาไม่สามารถเปิดได้

แต่ถ้าจะใช้โยนไฟล์กันเอง ใช้ usb หรือ external hdd เถอะครับ