อยากทราบความแตกต่างของ NTFS vs exFat ครับ

CANLOF's picture
232
อยากทราบว่าสองตัวนี้มันแตกต่างกันอย่างไร

ที่ผมรู้คือ โยนไฟล์เกิน 4GB ได้เหมือนกัน ใช้ทั้ง Win และ Mac ได้เหมือนกัน

แต่ NTFS ต้องลงโปรแกรมให้ Mac มองเห็น เรื่องการ copy ต่างๆมันมีผลต่างกันไหมครับ

nickoe's picture
4320
เท่าที่ลองใช้ผ่านๆ

เรื่องการ copy ไฟล์ตอนนี้ผมไม่เห็นข้อแตกต่างอะไรครับ

232
อ่อ

อ่อ แล้วอย่างอื่นมันมีอะไรแตกต่างกันอีกมั้ยครับ

pippo's picture
2469
เคยอ่านเจอ

มีการทดสอบเปรียบเทียบเรื่องความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล เค้าบอกว่า ExFAT จะช้ากว่า NTFS และ HFS+
เค้าแนะนำว่า ถ้าถ่ายโอนข้อมูลบ่อยๆ และมากๆ เวลาที่ช้ากว่าทีละน้อยๆ แต่มากๆ ครั้ง มันจะทำให้สิ้นเปลืองเวลากว่ามาก อีกคำแนะนำเค้าเขียนประมาณว่า ถ้าใช้ ExFAT กับ HDD ที่มีพื้นที่ขนาดใหญ่เป็นเรื่องเสี่ยง เพราะการกู้ไฟล์กลับคืนเมื่อ HDD มีปัญหานั้นจะกู้ยากกว่า และจะประสบความสำเร็จน้อยกว่า NTFS และ HFS+ ครับ

ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยได้ใช้งานข้าม OS ไปมามากนัก แล้วก็ไม่ได้เปิดใช้งานตลอดเวลา จะเปิดใช้ก็เมื่อ Backup ไฟล์สำคัญๆ เป็นครั้งๆ ไป Backup เสร็จก็ Eject ออก Ext.HDD ที่เป็น ExFAT ที่ใช้อยู่เลยยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรครับ

232
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่ม

ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้เพิ่มแล้ว อ่ะ แน่นอน