ช่วยด้วยถอดสายชาร์ตแบตแล้วเครื่องดับค่ะ T_T

BEAR_Pink's picture
234
เพิ่งจะเป็นเมื่อคืนนี่เอง

พอถอดสายชาร์ตแบตเครื่องก็จะดับไปเอง ทั้งๆที่มันมีแบต
แล้วก็เปิดไม่ติด เปิดเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น ต้องเสียบสายชาร์ตถึงจะเปิดเครื่องติด ดึงออกก็ดับ
พอเปิดมา มันก็ขึ้นให้ไปตั้งวันที่ เครื่องกลายเป็นวันที่ 1 jan เฉยเลย
มันขึ้นประมาณว่าบางโปรแกรมทำให้ไปเปลี่ยนวันที่เวลา อะไรสักอย่าง
แล้วก็ ตอนที่ชาร์ตไป แถบตรงข้างบนมัน ไม่ขึ้นเปอร์เซ็น แต่ว่าขึ้น (NotCharging) ตลอดเวลา

งงมากทำไมจู่ๆมันเป็นแบบนี้ เศร้า

minemind's picture
3876
ลอง reset pram ดูก่อนจ้ะ

ลอง reset pram ดูก่อนจ้ะ ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องยกไปที่ mac center แล้วค่ะ

BEAR_Pink's picture
234
reset pram คืออะไรหรอคะ

reset pram คืออะไรหรอคะ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

แป่วววว...
http://www.youtube.com/watch?v=oIhhsRut2bU
Command-Option-P-R

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นเครื่องเก่าที่ใช้มานานแล้วนะครับ

มีโอกาสเป็นได้คือ แบตเตอรี่ตายครับ เซลแบตฯไม่สามารถรองรับการชาร์จไฟเข้าไปได้อีกแล้ว

ถ้าเป็นกรณีนี้ คงต้องนำเครื่องไปให้ทางร้านเชคดูให้นะครับ (อาจจะมีค่าเปิดเครื่อง + ค่าแบตฯ ก้อนใหม่นะครับ)

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ของผม ชาร์ตไป 170 ครั้ง แล้ว .ก็ ใกล้ ไป แล้ว เหมือน กันครับ.. จาก แรกๆ 2ชม กว่า 3 ตอนนี้ เหลือ..1กว่าๆ เองครับ......