ขอความกระจ่างเกี่ยวกับ Drupal, Joomla! & RapidWeaver

Biggie's picture
130
Drupal, Joomla! & RapidWeaver

1 ทั้งสามตัวนี้ ตัวไหนเหมาะกับการใช้แมคทำงานที่สุดครับ

2 Drupal กับ Joomla! หนังสือ Joomla! หาอ่านได้เยอะมาก แต่ตัวที่ใช้ทำ Server จำลอง กลับไม่มีของแมค อย่างนี้ถ้าเราจะใช้ MAMP ได้หรือเปล่าครับ?

3 RapidWeaver 5 ตัวนี้แตกต่างกับ Drupal และ Joomla! ยังไงบ้างครับ? แล้วถ้าเกิดใช้ตัวนี้ สามารถทำอะไรที่ Drupal และ Joomla! ทำได้ไหมครับ? (เห็นดูใน Youtube) เหมือนทำได้เยอะเลย หรือตัวนี้เหมาะไม่เหมาะยังไง หรือมีข้อดีหรือข้อจำกัดยังไงบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1 ทั้งสามตัวนี้ ตัวไหนเหมาะกับการใช้แมคทำงานที่สุดครับ

ถ้ามีพื้นฐานด้านการเขียนโปรแกรม หรือเรียนมาสายนี้ ใช้ drupal กับ joomla จะเข้าใจง่ายกว่าครับ ถ้ามาทางด้านอื่น ๆ เริ่มต้นด้วย rapid weaver จะง่ายกว่า แต่ขึ้นอยู่กับว่าจะทำเว็ปแบบไหนครับ ตัว drupal กับ joomla ให้ความยืดหยุ่นค่อนข้างสูง ถึงสูงมากครับ

2 Drupal กับ Joomla! หนังสือ Joomla! หาอ่านได้เยอะมาก แต่ตัวที่ใช้ทำ Server จำลอง กลับไม่มีของแมค อย่างนี้ถ้าเราจะใช้ MAMP ได้หรือเปล่าครับ?

ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ แต่วิธีติดตั้งน่าจะแตกต่างกันไปในแต่ละเวอร์ชั่น/os นะครับ ผมลงเอาไว้นานแล้ว

3 RapidWeaver 5 ตัวนี้แตกต่างกับ Drupal และ Joomla! ยังไงบ้างครับ? แล้วถ้าเกิดใช้ตัวนี้ สามารถทำอะไรที่ Drupal และ Joomla! ทำได้ไหมครับ? (เห็นดูใน Youtube) เหมือนทำได้เยอะเลย หรือตัวนี้เหมาะไม่เหมาะยังไง หรือมีข้อดีหรือข้อจำกัดยังไงบ้างครับ?

ตามที่ผมเคยใช้นะครับ (เคยศึกษาจริงจังอยู่พักนึง เพื่อจะเอามาทำเว็ป แต่ล้มเลิกไปด้วยเหตุผลดังนี้ครับ)

• ตัวธรรมชาติของโปรกรมเองเป็นกึ่ง ๆ สำเร็จรูป ถ้าเราเลือกเริ่มจากอะไรสักอย่างที่เขาตั้งต้นสำเร็จมาให้แล้ว จะเปลี่ยนภายหลัง หรือเปลี่ยนบางส่วนที่ต้องการเพิ่มเติม เป็นไปได้ค่อนข้างลำบากครับ
  • ไม่รองรับการทำงานกับ database เต็มรูปแบบ พวก webboard หรืออื่น ๆ อดใช้ครับ ต้องหาทางผสมโปรแกรม webboard อื่น ๆ หรือ plugin ของ RW เอง (ผมไม่แน่ใจว่าจะมี plugin ของเขาเองที่เป็น webboard ในตัวหรือเปล่า แต่ถึงมี มันก็จะวันกลับไปที่ข้อแรกครับ คือปรับแต่งได้ไม่เยอะ)
  • การทำงานทุกอย่างเหมือนจะมี layer กั้นอยู่ คือเพราะว่าต้องการให้ผู้ใช้ที่เขียน code ไม่เป็นให้ทำงานสะดวกขึ้น แต่สำหรับถ้าใครเขียน code เป็นบ้างแล้ว จะมองว่าตรงนี้ทำให้ทำงานช้าลงครับ

หลัก ๆ เลยที่ผมไม่ได้ใช้เป็นเพราะว่าข้อจำกัดค่อนข้างเยอะ (หรือว่าผมเรื่องมากก็ไม่ทราบครับ แบร่..)

ส่วน drupal/joomla นี้เหมือนกับมีกระดาษเปล่ามาให้ แล้วใช้ดินสอแท่งเดียววาดไปเรื่อย ๆ ครับ ข้อจำกัดมีอยู่อย่างเดียวคือความเข้าใจในส่วนต่าง ๆ ของเว็ปที่คุณต้องการจะทำครับ

คือยิ่งคุณมีพื้นฐานทางด้าน code มาก จะยิ่งทำงานได้ง่ายขึ้นเพราะทุกอย่างปรับแต่งได้หมดเลย

ซึ่งบางคนไม่ได้ต้องการปรับสี หรือ design ทุกอย่างในหน้าเว็ปเอง <- ถ้าเป็นแบบนี้ ก็เลือกใช้ RW ก็ได้ครับ ยิ้ม