MBP ของผมมีปัญหาหรือเปล่าครับ

CANLOF's picture
232
อาการคือสองวันก่อนตอนเปิดเครื่องพอขึ้นจอขาวรูปแอปเปิ้ล
หลังจากนั้นจะเป็นจอฟ้า มีหมุนๆอยู่กลางจอนานมากครับ
ผมรอ 15 นาทีมันยังหมุนอยู่ เลยกดปุ่มปิดค้างจนดับแล้วเปิดใหม่ก็เข้าใช้ได้ปกติครับ

ตอนนี้เปิดเครื่องก็ยังไม่เจออาการเดิมครับ ยังเป็นปกติอยู่

***อยากทราบว่าเครื่องผมยังปกติอยู่ไหม สามารถแก้ไขหรือตรวจสอบอะไรได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ถ้ากังวลอยู่ ผมว่า backup

ถ้ากังวลอยู่ ผมว่า backup ข้อมูลไว้ก่อน หลังจากนั้นลองเข้า safeboot ไป repair disk ครับ อาการผิดปกติจะขึ้นมาตอนที่ verify disk ครับ ตรงไหนที่เป็นข้อความสีแดง ส่วนนั้นจะมีปัญหา

232
ขอบคุณครับ แต่ว่า safeboot

ขอบคุณครับ แต่ว่า safeboot เข้ายังไงครับ

3876
ชณะที่กำลังเปิดเครื่องครับ

10.5 และ 10.6 ต้องใส่ แผ่น dvd หรือ usb ที่เป็นตัว installation ครับ แล้วให้กด c เพื่อเข้าแผ่น แล้วไปเปิด diskutility เพื่อ repair

10.7 และ 10.8 กด cmd + r เพื่อเข้า recovery mode (safemode) แล้วเข้า disk utility ไป repair disk ครับ

pippo's picture
2469
ขออภัยน้องต่าย

ขอแก้นิดนึงครับ

ถ้าใช้คำว่า Safe Mode, Safe Boot น่าจะหมายถึงการบูทเข้าระบบของ Mac OS โดยการปิด Kernel Extensions หลายๆ ตัวออกไป และจะเรียกเปิดตัวหลักๆ ที่จำเป็นต่อระบบเท่านั้น โดยการกดปุ่ม shift ค้างไว้หลังจากได้ยินเสียง Startup และปล่อยเมื่อหน้าจอขึ้นรูป Apple สีเทา เมื่อบูทแล้วก่อนเข้า OS จะมีหน้า Login ให้กรอก User & Pass และจะมีตัวอักษรสีแดงๆ ขึ้นว่า Safe Boot

ทั้งนี้การเข้า Safe Mode, Safe Boot ก็เพื่อการแก้ปัญหาบางอย่างที่ Mac OS ไม่สามารถบูทเข้า OS ได้ตามปกติ หรือเพื่อเข้า OS ไปทำการลบ หรือปิดโปรแกรมบางตัวที่เป็น Startup Item และทำให้เกิดปัญหาเมื่อบูทตามปกติ

ฝากตาราง Boot Option แบบต่างๆ ของ Mac OS X มาให้รับทราบครับ

• กด C
    เมื่อต้องการ Boot เครื่องด้วยแผ่น CD หรือ DVD
  • กด Option
    เพื่อเลือก Volume ที่ต้องการให้ Boot เช่นเลือก Bootcamp เพื่อเข้า Windows
  • กด X
    เพื่อบังคับให้เครื่อง Boot ด้วย OS X
  • กด N
    เมื่อต้องการ Boot ด้วย Network Server หรือ NetBoot
  • กด Option-N
    เมื่อต้องการ Boot ด้วย NetBoot server โดยใช้ default boot image
  • กด D
    เพื่อให้ระบบรัน Hardware Diagnostic หรือตรวจสอบข้อผิดพลาดของ Hardware นั่นเอง
  • กด Option-Command-P-R (กดค้างจนได้ยินเสียง “ติ๊ง” 2 ครั้ง)
    เมื่อต้องการเคลียร์ข้อมูลใน RAM
  • กด Shift
    เพื่อ Boot แบบเข้าสู่ Safe Boot mode ซึ่ง login items ทั้งหมดจะถูกปิดไม่ให้ทำงาน
  • กด Command-V
    เข้าสู่ Verbose mode
  • กด T
    เข้าสู่ Disk mode (เฉพาะเครื่องที่มี Firewire พอร์ตเท่านั้น)
  • กด Command-S
    เข้าสู่ Single-User mode
  • กด Eject หรือ F12 หรือ ปุ่ม mouse
    เพื่อดีดแผ่น CD หรือ DVD ที่ค้างออกจากเครื่อง
  • กด R
    เพื่อ Reinstall OS X (ต้องมีแผ่นหรือ USB ที่มี OS X อยู่ในนั้น)

หมายเหตุ: กดตัวใหญ่หรือตัวเล็กก็ได้ ไม่ต่างกันครับ

3876
ขออภัยจริงๆครับ ให้ข้อมูลผิด

ขอบคุณที่แก้ไขให้ครับพี่

232
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ยิ้ม

od2504's picture
1077
เล่าประสบการณ์เหมือน

• เครื่องผมเคยมีอาการอย่างที่คุณ CANLOF นำเสนอ
  • จำได้ว่าตอนนั้น หลังจากเปิดเครื่อง ผมได้ขยับตัวเครื่อง (หงายท้อง พลิกไปมา ในขณะที่เครื่องกำลัง Boot) เพียงจุดประสงค์เพื่ออยากดูรอบๆ เครื่อง ก็เกิด "ลูกบอล์ลชายหาด" หมุนอยู่ตลอดเวลาเช่นกัน
    แต่หลังจากให้เครื่องอยู่นิ่งๆ แล้วเปิดใหม่ ก็เป็นปกติครับ