ช่วยที่ครับ ตอนนี้ mbp ช้ามากกกก

Littledimpleface's picture
5
ตอนนี้ไช้ mac มาได้ระยะนึงแล้วครับ ประมาณ 6 เดือน

ซึ่งตอนนี้มีปัญหาว่าเวลาทำงานใน mac ช้ามาก เมื่อเทืยบกับทำงานใน window (ผมลง bootcamp)

โปรแกรมที่ไช้ปกติก้อจะเปน ps illus โปรแกรม ps ที่ resolution 150 ก้อเริ่มอึดแล้วครับ

อีกอย่างตอนนี้ เวลาปิดโปรแกรมจะค้างครับ มีสองโปรแกรมคือ

google chrome กับ itune ซึ้งผมไช้งานปกติ

แต่เวลาจะปิด กดที่เมนูปิดแล้วโปรแกรมมันจะค้างไปเลยครับ

ต้อง commend alt + esc เอาตลอดเลย

รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะแนวทางทีครับ

ปล.ตลอดเปิดเครื่อง ตอนไช้งานปกติไม่ช้านะครับ

CANLOF's picture
232
พอจะบอกสเปคกับ OSX ได้ไหมครับ

บอกสเปคกับ OSX ได้ไหมครับ

ikok's picture
10285
ต้องดู spec เครื่องนะครับ

ว่าเหมาะสม หรือขาดเหลืออะไรกับโปรแกรมที่ใช้

โดยส่วนใหญ่ที่ช้าเพราะโปรแกรมกินทรัพยากรเครื่องมากเกินไป อาจจะแรม หรือหน่วยความจำกราฟฟิกไม่มากพอครับ

เป็นเครื่อง 13" หรือเปล่าครับ?

5
mbp 17 inch early 2011 ครับ

mbp 17 inch early 2011 ครับ

10285
ถ้า spec ขนาดนี้

ผมคิดว่า อาจจะมีบางอย่างที่ฉุดการทำงานของเครื่องอย่างมีนัยยะสำคัญนะครับ

ไม่ทราบว่าไฟล์กราฟฟิกที่ทำอยู่ มีขนาดใหญ่มากน้อยแค่ไหนครับ? และมีโปรแกรมอื่น ๆ เปิดควบคู่ไปด้วยตอนทำงานกี่ตัวครับ?

mong's picture
39
ของผมเป็น 13" early 2011 แถม

ของผมเป็น 13" early 2011 แถม os leopard แต่ไม่ได้ลงในเครื่งมาจากโรงงาน ไม่ทราบได้ลง os ใหม่รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ลง ส่วนมากจะเป็นครับ ตอนผมซื้อเครื่องมาใหม่ๆ istudio ลงให้ผมเป็นแบบ clone ซึ่งผมเองไม่ทราบ เพราะ ไม่ได้เฝ้าเครื่องรู้แค่เครื่องไม่เป็นรอย ดูแต่ภายนอก อีกชม กลับมาที่ร้าน ทุกอย่างเรียบร้อย พนักงานเปิดให้ดูว่าspec ถูกต้องแค่นั้น มาเอ๊ะใจตอนเอากลับมาใช้ที่บ้าน มีปัญหาโปรแกรมค้างบ่อย และมีโปรแกรมแปลกนอกเหนือแถมมาให้เต็มไปหมด จึงเอาแผ่นมาลงเองใหม่ ลื่นเลยครับ

pippo's picture
2469
ลองดูู

1. พื้นที่เหลือใน HDD ด้วยนะครับ โปรแกรม Photoshop จะมีการ Scratch Disk คือการนำเนื้อที่ส่วนหนึ่ง ของฮาร์ดดิสก์ให้เป็นเหมือนหน่วยความจำ (RAM) เมื่อในเครื่องมีพื้นที่ RAM ไม่พอ อาจด้วยสาเหตุมี RAM น้อยอยู่แล้ว หรือมีการเปิดโปรแกรมอื่นๆ ค้างไว้อยู่ซึ่งโปรแกรมเหล่านั้นต่างก็เข้าไปใช้พื้นที่ของ RAM ด้วยเวลา Photoshop ทำงานก็จะเริ่มอืดช้าลงจนรู้สึกได้
    • ทางแก้คือการย้ายไฟล์ไปเก็บที่ Media อื่น เพื่อให้มีพื้นที่ HDD เหลือมากๆ
    • หรือถ้าเป็นกรณี RAM น้อย ก็ซื้อเพิ่ม RAM ครับ
  2. ถ้าหากว่าใช้เครื่อง MBP ตัวนี้มาเป็นเวลานานแล้ว (1-2 ปีขึ้นไป) ใน OS จะเต็มไปด้วย Temporary Files, Log Files รวมถึง Cache ของโปรแกรมต่างๆ ลองอ่านนี่ก่อนครับ
    http://macmuemai.com/content/440
    http://macmuemai.com/content/441
    http://macmuemai.com/content/442
    • ส่วนตัวผมใช้ Clean My Mac จัดการพวกไฟล์เหล่านั้นประมาณเดือนละครั้ง
    • Boot เข้า Recovery Partition แล้วลองใช้ Disk Utility ทำการ Repair Permission กรณีที่โปรแกรมค้างบ่อย บางทีก็ช่วยได้ครับ
  3. นอกเหนือจากการหาโปรแกรมที่จะทำการล้าง File เหล่านั้นออกแล้ว การทำ Clean Install OS X ให้กับเครื่องจะเป็นทางเลือกสุดท้าย ถ้ายังไม่ดีขึ้นครับ
od2504's picture
1077
ขอความรู้ด้วยครับ

กรณีที่เราใช้ Command line ผ่าน Terminal.app เพื่อลบ temp file (ตามที่คุณ iKok เคยแนะนำ) กับ
กรณีการใช้ Clean My Mac ตามที่คุณ pipo พูดถึงนี้

สงสัยว่า ทั้งสองกรณีนั้น สามารถใช้ลบ temp file ได้เช่นเดียวกันหรือเปล่าครับ
มีหลายคนบอกว่า Clean My Mac อาจลบไฟล์ที่จำเป็นในระบบ อันนี้เป็นไปได้เพียงใดครับ

10285
ตอบอาจารย์ครับ

ตามที่ผมเข้าใจ โปรแกรม clean my mac ใช้คำสั่งคล้าย ๆ กัน เพียงแต่เราสั่งงานผ่านหน้าตาของโปรแกรมครับ

น่าจะได้ผลไม่ต่างกันนะครับ

5
ถ้าผมต้องการจะฟอแมตเครื่องไหม่

ถ้าผมต้องการจะฟอแมตเครื่องไหม่นี่ต้องทำไงบ้างครับ คือตัวเครื่องผมไม่มีแผ่นมาพร้อมตอนซื้ออะไรครับ

ตอนนี้ใช้ lion อยุ่นะครับ

youtube downloader