ไฟล์ .gho จะไรท์ลง dvd5

alicmac's picture
42
ไฟล์ .gho จะไรท์ลง dvd5 หรือ .iso
บนแมคใช้โปรแกรมอะไรดีครับ

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าเป็น

ไฟล์ประเภทที่ Bootable ผมว่าควรไป write ที่ Windows จะดีกว่าใช้พวก UltraISO, PowerISO (เสียตังค์) หรือ ImgBurn (ฟรี)

แต่ถ้าเป็นไฟล์ทั่วไปสำหรับ .iso ใช้โปรแกรมบน Mac OS X เช่น Burn, SimplyBurns (ฟรี) หรือ Toast Titanium (เสียตังค์) ก็ได้ครับ แต่ไฟล์ .gho นี่ไม่ทราบจริงๆ ว่าจะ support หรือไม่ครับ

liverrish's picture
79
.gho

ไพล์ .gho เป็นไฟล์ image ghost ของฝั่ง Windows ครับ ถ้าจะ burn เฉย ๆ้เพื่อ bakcupไว้ใช้ทีหลัง สามารถใช้โปรแกรม burn ทั่วไปได้เลยครับ แต่ถ้าต้องการให้ boot แล้วทำอย่างอื่นต้องถามผู้รู้ครับ

alicmac's picture
42
อืม ขอบคุณครับ

จะลองไปทำดูครับ : )

minemind's picture
3876
file .gho

file .gho นี่มันเป็นแค่ก้อนไฟล์ไฟล์นึง ซึ่งผมว่า write เป็น data file ไปก็ได้ครับ เพราะต้องเปิดคู่กับ norton ghost อยู่แล้ว

pippo's picture
2469
อ่ะ...

นี่ไงผู้รู้มาแล้ว...