อยากอัพ RAM ให้ macbook pro 13 ปี 2010

mike2008's picture
2
ตอนนี้กำลังใช้งาน Macbook รุ่นนี้อยู่ ใช้มาจะ 3 ปีแล้วครับ Happy ดี
Macbook Pro รุ่น 13 นิ้ว 2010
CPU : 2.4 GHz Core 2 Duo
RAM : 4GB 1067 MHz DDR3
ตอนนี้อยากจะเพิ่มแรมเป็น 8GB แต่ทราบมาว่า Macbook รุ่นนี้
ต้องใช้ RAM ความเร็ว bus 1067 เท้่านั้น ใส่ความเร็วมากกว่าก็ไม่ได้
ก็ไม่เชื่อ เพราะหลายคนบอกว่า ใส่ความเร็วสูงกว่าได้ แต่จะวิ่งแค่ 1067
ก็เลยไปซื้อ RAM 4GB 1333 มาใส่ ปรากฏว่าไม่ได้ เครื่องมันร้องติ๊ดๆ เสียตังเปล่าๆ
ก็เลยมองหา RAM 4GB 1067 ซึ่งหายากมากๆ ตอนนี้ ส่วนใหญ่จะเป็น 1333 หรือสูงกว่า หมด
1067 จะมีแต่ 2GB เท่านั้น 4GB หาไม่ได้เลย
ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่าพอจะมีขายบ้างไหม เว็บไหนขายบ้าง
ขอราคาถูกๆ ไม่แพงนะครับ เพราะซื้อเสียเที่ยวมาครั้งหนึ่ง ให้เพื่อนไปล่ะ

ปล. แต่รุ่น 2008, 2009 ใส่แรมความเร็วสูงกว่าได้นะครับ
ทั้งๆที่รุ่นเก่ากว่าตัวนี้อีกอ่ะ แล้วทำไมมีแค่ตัวนี้ตัวเดียวล่ะนิ
หรือว่า ใช้ได้กับ RAM บางยี่ห้อเท่านั้นครับ
แนะนำผมหน่อยนะครับ ตอนนี้แรมไม่พอใช้ ขนาดเล่นเน็ตธรรมดา ยังต้อง Force Quit บ่อยๆเลย
ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ที่จริงแล้ว

รุ่นนี้ที่ถูกต้อง BUS SPEED ของ RAM คือ 1066 MHz ครับ แต่ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมมันถึงโชว์เป็น 1067

แล้วก็เป็นเฉพาะ MBP รุ่นนี้จริงๆ ที่ ต้องใส่ RAM ที่ีมี BUS SPEED ตรงรุ่นเท่านั้นครับ ไม่เช่นนั้นจะเปิดไม่ติด

ไม่ทราบเคยลองโทรฯ ถาม MemoryToday หรือยังครับ เพราะที่นั่นจะมี RAM สำหรับเครื่อง Mac ค่อนข้างครบ แต่ราคาอาจจะสูงกว่าทั่วๆ ไป อยู่บ้างครับ อีกที่ก็ UnlimitMac ครับ ลองโทรฯ สอบถามกันดูนะครับ

ส่วนที่ว่าเล่นเน็ตธรรมดายังต้อง Force Quit บ่อยๆ ช่วยอธิบายอีกนิดครับ ว่า Force Quit โปรแกรมอะไร อาการเป็นอย่างไรถึงต้องทำแบบนั้น เพราะผมเองก็ใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่ ก็ไม่มีอาการผิดปกติแบบที่ต้อง Force Quit บ่อยๆ ครับ บางทีมันอาจจะไม่ใช่ที่ RAM ไม่พอก็ได้นะครับ เพราะผมก็ใช้งานหนักหน่วงพอควร แต่ก็ยังไม่ได้เพิ่ม RAM ครับ แต่ผมไปเสียตังค์ถอด DVD ออกแล้วซื้อ SSD ใส่แทน กลับรู้สึก Happy มากๆ ครับ เปิด-เปิด (ตอนบูทเปิดเครื่องหมุนไม่ถึง 3 รอบ) รวมถึงการเข้าโปรแกรมต่างๆ เร็วมากต่างจาก HDD ฟ้ากับเหวเลยเชียว

ลืมบอกไปครับ ผมก็ซื้อ SSD และตัว Optibay ที่ MemoryToday นี่แหล่ะครับ แต่เอามาถอดใส่เองสนุกๆ ครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

http://www.unlimitmac.com/memory.php
ลองดู ครับ เผื่อมี

liverrish's picture
79
อีกเว็บครับ

สั่งจาก http://www.memorytoday.com/ ก็ได้ครับ
SO DDR3 4GB PC8500 (1066) - Premium
Lifetime Warranty** Hot Items! 1,590 บาท
SO DDR3 2GB PC8500 (1066) - Premium
Lifetime Warranty** 790 บาท