ปัญหา font ใน safari6 ใน google/gmail/youtobe ไม่ปกติครับ แก้ได้ยังไงครับท่าน

pirun14's picture
3
ปัญหา font ใน safari6 ใน google/gmail/youtobe ไม่ปกติครับ แก้ได้ยังไงครับท่าน
ตามภาพครับ
https://www.dropbox.com/s/xnezxncigigd8m0/Screen%20Shot%202556-01-29%20a...

minemind's picture
3876
ถามครับ

เคย ลง font ไว้ที่ไหนรึเปล่าครับ หรือได้ปรับอะไรเกี่ยวกับ font book บ้างมั้ยครับ

CANLOF's picture
232
font อาการหนักมากครับ

font อาการหนักมากครับ ไปลงอะไรไว้รึเปล่านี่

ikok's picture
10285
ลองลบ font cache ดูนะครับ

• ถ้ามีโปรแกรมจัดการ font เพิ่มเติมให้เอาออกก่อน
  • ลองหา font ที่ซ้ำกันอยู่ภายในเครื่องแล้วเอาออก
  • พวกโปรแกรมอย่าง onyx มีคำสั่งนี้อยู่ครับ หรือโปรแกรมอื่น ๆ ถ้าไม่อย่างนั้น ต้องใช้คำสั่งผ่าน command line ครับ ซึ่งข่อนข้างยุ่งยากสำหรับผู้ใช้งานทั่วไป

ลองดูนะครับ

pirun14's picture
3
แก้ได้แล้วครับ

แก้ได้แล้วครับ ไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับท่านที่เป็น สิ่งนี้เกิดจากผมเอา font ใส่เข้าไปผิดที่ผิดทาง และทับของเดิม หรือ อาจด้วยของเดิมหายไป จึงเกิดอาการตามกระทู้
ที่อยู่ของการเก็บfont อยู่ที่/Users/xxx/Library/font ผมได้ทำการใช้ time machine ย้อนรอยเอาของเดิมกับมาครับ
ขอบคุณสำหรับความใส่ใจทุกpost ครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ

​:D