Windows ใน bootcamp มองไม่เห็น CD/DVD drive ครับ รบกวนด้วย

theerapong's picture
171
ผมใช้ windows ผ่าน bootcamp แต่มองไม่เห็น CD/DVD drive ครับ
ตอน ใช้งานครั้งแรกก็ปกติ ใช้อ่าน CD install driver ต่าง ๆ ได้ปกติ
พอตอนนี้ไม่เห็นใช้งานไม่ได้ เข้าดู device manager และ update ก็ไม่ได้บอกว่า ใหม่สุดล่ะ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ปัญหายังไงครับ

minemind's picture
3876
เดานะครับ

ผมจำ menu ไม่ค่อยได้นะครับ แต่อยู่ใน manage ของ my computer น่าจะเป็น disk management

ต้องลองดูว่าตัว dvd drive เนี่ย มีการเขียน path แล้วหรือยัง ที่ปกติเราจะเห็นคือ c, d, e, f อะไรประมาณนี้ครับ ถ้าช่องของ dvd drive ไม่มีตัวหนังสือกำกับ เช่น drive E: ก็ให้ click ขวา แล้วเลือก change (มั้งครับ) แล้วให้ add path ลงไป

171
ขอบคุณครับ เด๊่ยวจะลองดู

ขอบคุณครับ เด๊่ยวจะลองดู

171
เข้าไปดูแล้วครับ มันมีย path

เข้าไปดูแล้วครับ มันมีย path แล้ว แต่ไม่ยอมอ่านแผ่น เหมือนใส่แผ่นไปแล้วมองไม่เห็น
ฝั่ง mac os ผมใช้ได้ปกติ

3876
สอบถามนิดนึงครับ

ใส่แผ่นอะไรเข้าไปหลอครับ เช่น แผ่นโปรแกรม, แผ่นหนัง หรือเพลง หรือแผ่น os ครับ

171
ทุกประเภทเลยครับ ยกเว้น OS

ทุกประเภทเลยครับ ยกเว้น OS

3876
มั่วนะครับ

ลอง ลบ path ออกไปก่อน แล้ว add path ใหม่ แล้วย้ายไปไกลๆเลย เช่น Z ครับ ทีนี้ restart แล้วลองใส่แผ่นอีกที