ปัญหา Apple Wireless Mouse (A1015) กับ OS X 10.8.2

ichi's picture
60
ยังมีใครใช้ Wireless Mouse (Model A1015) รุ่นเก่าตัวนี้กับ OS X รุ่นใหม่อย่าง 10.8 อยู่บ้างครับ

คือ Mouse ตัวนี้ผมไม่ได้ใช้นานแล้ว เพราะหลัง ๆ ใช้ Track Pad สะดวกกว่า วันนี้เกิดอยากเอากลับมาใช้ เลยแกะออกจากกล่องมาลง Pair ดู สามารถ Pair ได้ปกติ เลื่อน Pointer/Click อะไรได้ปกติ แต่พอลองกดปุ่มด้านข้างตัว Mouse ปรากฏว่ามันไม่มีอะไรเกิดขึ้น ซึ่งปกติตอนที่ใช้กับ OSX รุ่นก่อน ๆ มันจะถูกตั้งค่า Default เป็น Expose'

เมื่อลองเข้าไปตรวจดูการตั้งค่าพบว่า มีการตั้งค่าในส่วน Mouse น้อยลงมาก

ซึ่งปกติแล้วการตั้งค่าใน OS X รุ่นเก่า ๆ จะมีส่วนที่ตั้งค่าเจ้าสองปุ่มนี้ด้วย

ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่า Mouse มันเสีย หรือว่าเป็นเพราะมันใช้กับ OS X 10.8 ไม่ได้ เลยอยากถามว่ายังมีใครใช้ Mouse รุ่นนี้อยู่หรือเปล่าครับ แล้วมีปัญหาแบบนี้หรือเปล่า?

pippo's picture
2469
Wireless Mighty Mouse

Wireless Mighty Mouse = Hardware เก่า
Mountain Lion = OS Software ใหม่

เป็นเรื่องปกติแบบนี้มานานแล้วครับที่ Hardware ที่ผลิตออกมาก็ถูกสร้างให้ใช้ได้ดี ครบฟังก์ชั่นกับ OS Software ในยุคเดียวกันนั้น การพัฒนาและปรับปรุงจะเป็นคู่กันเสมอ Hardware หลายๆ อย่างมีความคงทนอยู่ได้หลายปี เช่น Scanner, Printer, Wacom etc. เมื่อเวลาผ่านไปผู้ผลืตก็มีการปรับปรุง ออกรุ่นใหม่ๆ มาขาย ส่วนรุ่นเก่าก็จะหยุดพัฒนา Driver ให้รองรับกับ OS ใหม่ๆ ที่ออกมา

จึงไม่แปลกครับที่ Scanner, Printer, Wacom พวกนั้นไม่มี Driver ให้ใช้ได้กับ OS ใหม่ๆ เช่นเดียวกับ Wireless Mighty Mouse อาจจะยังใช้ได้อยู่ แต่ฟังก์ชั่นบางตัวจะถูกตัดออกไปบน OS X ที่ใหม่กว่า

นอกจากนี้ผมยังอ่านพบว่า ผู้ใช้บางคนไม่สามารถ Wake from Sleep (ปลุกไม่ตื่นหลังจาก Sleep ทำให้ใช้งานต่อไม่ได้ต้อง Restart จึงใช้งานต่อได้)

minemind's picture
3876
ลองเข้าไปดูที่ mission

ลองเข้าไปดูที่ mission control แทนครับ

60
ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ พยามแล้วแต่สงสัยมันจะใช้งานกับ ML ไม่ได้จริง ๆ

3876
จากข้อความข้างต้น

จากข้อความข้างต้น ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คิดว่าน่าจะไม่มีตามที่คุณ ichi เข้าใจครับ

3876
เอ๊ะ ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วสิ

เอ๊ะ ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วสิ ดูจากรูปแล้วมันก็มีครบนา

60
Mouse

Mouse รุ่นนี้เก่ากว่ารูปที่คุณ minemind post ให้ดูอีกอ่ะครับ เหมือนจะเป็น wireless รุ่นแรกเลย มีปุ่มเดียวไม่มีปุ่มคลิกขวา ไม่มีสะดือเอาไว้ scroll มีแค่ปุ่มตรงกลางปุ่มเดียว กับปุ่มสองข้างซ้าย - ขวา

3876
ผมก็ลืมดูรูปเลยครับ ขอโทษทีนะครับ

ถ้าเป็นตัวเก่ากว่า mighty mouse รุ่่นปี 2008 อาจจะไม่มี feature นั้นแล้วก็ได้มั้งครับ

60
คงเป็นอย่างนั้นครับ //

คงเป็นอย่างนั้นครับ // ขอบคุณครับ