เครื่อง macbook pro ต่อ wifi ไม่ได้

taotao's picture
25
ปัญหามีอยู่ว่า wifi ของมหาลัย มีสัญญาณขึ้น แต่พอเราจะเข้าเว็ปเพื่อจะล็อคอิน แต่มันก็เข้าไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าจะต้องไปปรับตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าทางมหาลัยจะม

ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าทางมหาลัยจะมี SSID กี่ชื่อกันแน่ เพราะบางชื่อจะถูก lock ไว้ด้วย mac address ซึ่งทำให้เข้าใช้งานได้เฉพาะ mac address ที่อยู่ในระบบเค้าครับ

ส่วนอีก SSID ที่เป็นแบบสาธารณะ ตรงนี้ต้องสอบถามไปยังเจ้าหน้าที่ IT ของมหาลัยครับ ว่าจุดที่เชื่อมต่ออยู่มีปัญหารึเปล่า เช่น access point ตรงที่เราเชื่อมต่ออยู่มี จำนวน user access เข้ามามากจนเกินจำนวนที่จะรับได้แล้ว ก็จะไม่สามารถใช้งานได้ครับ เพราะเราไม่ได้รับ ip จาก access point ตัวดังกล่าว

ติดต่อไปยังเจ้าหน้าที่ IT ของมหาลัยดีที่สุดครับให้เค้าตรวจเช็คให้

taotao's picture
25
มันหา ip router ไม่เจออะครับ

ปัญหาคือ มันหา ip router ไม่เจออะครับ

minemind's picture
3876
ถ้ามันไม่ได้ ip จาก อุปกรณ์

ถ้ามันไม่ได้ ip จาก อุปกรณ์ ก็ต้องไปเช็คที่อุปกรณ์อย่างที่ผมบอกครับ คือมันอาจจะไม่ได้รองรับ user ได้จำนวนมากๆ หรืออุปกรณ์อาจจะเอ๋อหลังจากเปิดใช้งานมานาน แล้วไม่เคยถูก restart หรือ shutdown เลย

คือเรื่องพวกนี้ต้องถามเจ้าหน้าที่ it มหาลัยอย่างเดียวจริงๆให้เค้าแก้ไขให้ หรือให้หาวิธีแก้ไขเพราะจริงๆมันต้องใช้ได้ทุกเครื่องครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้

ลองถามทางเจ้าหน้าที่ IT ประจำมหาวิทยาลัยดูก่อนหรือยังครับ?