macbook pro เปิดแล้วจอขาวค้าง ไม่มีอะไรขึืนเลย

albertfoxs's picture
18
เปิด MacBook pro 13" 2010 แล้วหน้าจอขาวครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ ไม่มีรูปกลมๆ ไม่มีแอปเปิ้ลอะไรเลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ลอง force shut down แล้วเปิดใหม่ครับ
ถ้ายังเป็นแบบเแล้วเป็น 10.8 ให้ restart แล้วกด optint ค้างไว้
ลอง boot ด้วย recovery disk ดูว่ายังใช้งานได้มั๊ย
ถ้าได้ให้ repair disk ดูก่อนครับ

เกรงว่ามัน boot ไม่ได้เพราะ hdd มีปัญหาครับ

18
ลองแล้วก็ไม่ได้อะครับ

ลองแล้วก็ไม่ได้อะครับ

4320
งั้น

ไปศูนย์เลยครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มเคยเป็น..

ตอนที่ HDD เสีย...

ikok's picture
10285
ผมเคยเป็น HDD เสียครับ

แต่กรณีของผมเป็นรูปเครื่องหมายคำถามขึ้นครับ

ยังไงลองเอาเครื่องไปที่ศูนย์ดูนะครับ ทางศูนย์น่าจะมีเครื่องมือวินิจฉัยตรวจสอบได้แน่นอนกว่าครับ

ขอให้เครื่องกลับมาใช้งานได้ไวไวนะครับ

18
ขอบคุณทุกคนครับผม

ขอบคุณทุกคนครับผม ส่งเข้าศูนย์เรียบร้อยครับผม แต่ดราม่าตรงที่พิมพ์วิทยานิพนธ์จะเสร็จหมดแล้ว จะส่งสัปดาห์หน้าต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมด TT

Nu-eMMa's picture
1837
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ยิ้มปากกว้าง มีความสุข มีความสุข เขิน สู้ๆนะค่ะ

4320
คือ

ไม่มี backup ไว้ที่ time machine หรือที่ไหนเลยเหรอครับ

18
ไม่เลยครับ TT

ไม่เลยครับ TT