ปรึกษาก่อนส่งเคลมค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
สวัสดีค่ะ

อยากจะปรึกษาพี่ๆค่ะ พอดีเอ็มจะเคลมหน้าจอ Macbook pro

เก็บข้อมูลในเครื่องหมดแล้วค่ะ แต่ว่า ข้อมูลในเครื่องก็มีอยู่ และสำคัญ ไม่ได้ลบค่ะ

เอ็มตั้งใจว่า.. จะตั้งผู้ใช้ทั่วไปเพิ่มอีกอันไว้ให้ช่างเค้าเทส เปิดปิดเครื่องนะค่ะ

ส่วนที่ตัวเองใช้จะใส่รหัสเอาไว้ เพราะกลัวว่าข้อมูลที่สำคัญๆ จะโดนเอาไปทำอะไรที่ไม่ดี

พี่ๆคิดว่า เอ็มทำแบบนี้จะดีไหมค่ะ หรือว่า มีวิธีอื่นแนะนำ...

ขอบคุณค่ะ

ikok's picture
10285
เราไว้ใจอะไรไม่ได้ครับ

ช่างที่ดีก็มี ช่างที่ไม่ดีก็มี

ไม่มีอะไรบอกได้ครับว่าช่างที่จับเครื่องเราจะเป็นคนดี หรือคนไม่ดี

ขนาดไม่ใช่ช่าง ยังรีเซ้ท master password กันได้เองเลยครับ

ถ้าข้อมูลถูก backup มาไว้ข้างนอกหมดแล้ว ข้อมูลสำคัญในเครืื่อง ผมลบทิ้งก่อนครับ แล้วค่อยสร้าง user ทั่วไปหรือว่า admin อีกคนขึ้นมาอีก account นึง

ยิ้ม

จากนั้นพอ service เสร็จ ก็ค่อย copy ข้อมูลสำคัญลงไปเหมือนเดิม

1837
ค่ะ

ขอบคุณค่ะ พี่ก๊อก ^_^

1837
เอ็ม จะเก็บ Mail ค่ะ

Export Mailbox ออกมา

พอออกมามันได้แบบนี้ค่ะ อยากรู้ว่า เวลาเอากลับเข้ามายังไงค่ะ แบบนี้ก็อ่านไม่ได้ด้วย สงสัย?

pippo's picture
2469
เวลาเอากลับเข้าเครื่อง

ก็สั่ง Import Mailboxes นะครับ ทำทีละตัวจนครบ

ป.ล. Claim = เคลม ใช้ ล.ลิง จ้า!

1837
ขอบคุณค่ะ

แก้คำผิด ๆ อายๆ เขิน