เล่นเกม GTA IV ใน MacBook Pro 13 (mid 2012) ไม่ได้

jovip's picture
2
คือว่า ผมลงเกม GTA IV เรียบร้อยแล้ว ตอนเข้ามันขึ้นประมาณว่าให้อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ หรือให้ลง Directx ใหม่อะไรประมาณนี้ครับ ไม่ทราบว่าจะอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ หรือลง Directx ยังไงครับ หรือว่าจะมีวิธีแก้ยังไงครับ มันขึ้นตามรูปด้านล้างนี้เลยครับ

ikok's picture
10285
ความน่าจะเป็นนะครับ

การ์ดจอที่มีในเครื่อง spec ต่ำไปครับ และไม่มีสิ่งที่ตัวเกมต้องการ เลยทำให้เกมทำงานไม่ได้ครับ

direct x เป็นกลุ่มคำสั่งเกี่ยวกับการทำงานด้านกราฟฟิกของทางฝั่ง windows ครับ

ปรกติเกมพวกนี้น่าจะรองรับ ทั้ง OS X กับ windows

คือถ้า spec การ์ดจอชองฝั่ง mac os x สูงจนถึงระดับนึง น่าจะเล่นได้ครับ ( mbp จอ 15" ขึ้นไป)

minemind's picture
3876
อย่างนี้ครับ

ถ้าเปิดไม่ขึ้นให้สันนิฐานว่า ยังไม่ได้ลง direct x ครับ หรืออาจจะลงไม่ถูกต้องตาม version เพราะบางครั้งเกมอาจจะไม่ได้ require version ที่ใหม่ที่สุดครับ แต่เป็น version ที่มากับแผ่นหรือเป็น version ที่ต่ำกว่าซึ่งอาจจะมีบอกใน spec requirement อยู่แล้วครับ

pippo's picture
2469
ความจริงคือ

เกมส์ GTA IV

Minimum System Requirements
OS: Windows Vista - Service Pack 1 / XP - Service Pack 3
Processor: Intel Core 2 Duo 1.8Ghz, AMD Athlon X2 64 2.4Ghz
Memory: 1.5GB, 16GB Free Hard Drive Space
Video Card: 256MB NVIDIA 7900 / 256MB ATI X1900

Recommended System Requirements
OS: Windows Vista - Service Pack 1 / XP - Service Pack 3
Processor: Intel Core 2 Quad 2.4Ghz, AMD Phenom X3 2.1Ghz
Memory: 2 GB (Windows XP) 2.5 GB (Windows Vista)
18 GB Free Hard Drive Space
Video Card: 512MB NVIDIA 8600 / 512MB ATI 3870

ส่วน MacBook Pro Mid 2012
Graphics Card เป็น Intel HD Graphics 4000 (Graphics Card Onboard)
Spec ขั้นต่ำมันไม่เพียงพอต่อการเล่นน่ะครับ ไม่น่าจะเล่นได้

somyos's picture
1
for mac

for mac ติดตั้งเหมือนจะเล่นได้เมาส์ใช้ได้แต่กดคีบอร์ดไม่วิ่งไม่ทำงานแก่ได้ไหมคราบช่วยทีคราบผู้รู้อยากลองเล่นดูมากๆๆ

ikok's picture
10285
ลองดู spec เครื่อง

ตามที่คุณ pippo บอกเอาไว้นะครับ

ถ้าเครื่องต่ำเกินไป ก็อาจจะเล่นไม่ได้นะครับ