เกี่ยวกับ Inactive ของ Memory ครับ

CANLOF's picture
232
ที่มันขึ้น Inactive นี่คือยังไงหรอครับ ??

ผมเปิดแค่ utorrent โหลดอยู่โปรแกรมเดียวเองนะเนี่ย

ikok's picture
10285
ตอบครับ

สถานะ inactive คือแรมทีถูกเรียกใช้ไปเมื่อเร็ว ๆ นี้ แต่ว่าตอนนี้พักอยู่ ไม่ได้ถูกใช้อยู่ครับ แต่ เตรียมพร้อมสำหรับรอโปรแกรมอื่นมาเรียกใช้ไปต่อ (เช่น เปิด mail แล้วปิด mail ไป หน่วยความจำที่ mail app ใช้จะถูกคืนมาที่ตรงนี้)

คล้าย ๆ กับสถานะ free ครับ แต่ ถ้าเราเรียกใช้โปรแกรมเดิม เช่น เปิด mail ที่เพิ่งปิดไปเมื่อกี้ จะเปิดโปรแกรมได้เร็วกว่า เพราะหน่วยความจำที่อยู่ในสถานะ inactive สามารถถูกเรียกใช้ได้เร็วกว่าครับ

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
http://support.apple.com/kb/ht1342

pippo's picture
2469
สำหรับ

Lion, Mountain Lion วิธีคืนพื้นที่ตรงนี้กลับมามี 2 ทาง
- ใช้โปรแกรม Terminal แล้วพิมพ์ข้อความ purge แล้วกด enter
- ใช้โปรแกรม Free Memory ที่โหลดได้ฟรีจาก AppStore ครับ

CANLOF's picture
232
ขอบคุณครับ

ขอบคุณท่านทั้งสองครับ มันก็คือการจองแรมไว้เผื่อใช้ใช่ไหมครับ ถ้าผมเข้าใจถูก

ยิ้ม ยิ้ม

ikok's picture
10285
น่าจะเรียกว่า

standby เอาไว้ครับ คือแรมในส่วนนี้ โปรแกรมอื่นก็เอาไปใช้ได้ แต่ถ้าถูกใช้ด้วยโปรแกรมเดิมที่ถูกเรียกใช้ไปก่อนหน้านี้ โปรแกรมนั้นก็จะถูกเปิดขึ้นมาเร็วขึ้นอีกหน่อย หรือทำงานต่อเนื่องขึ้นอีกนิดครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
ตามที่

คุณก็อกว่าก็ถูกต้องครับ เมื่อเรียกเปิดโปรแกรมเดิมอีกครั้ง จะเปิดได้เร็วกว่าการเปิดโปรแกรมครั้งแรกมากครับ

แต่ปัญหาอยู่ที่หลังจากใช้งานบางโปรแกรม เช่น Adobe Photoshop CS6 เมื่อ Quit โปรแกรมไปแล้ว พื้นที่ Ram ส่วนที่ถูกพักไว้นี้ ดูเหมือนจะถูกพักยาว ไม่คืนกลับเลยครับ ทำให้ไม่สามารถเรียกเปิดโปรแกรมอื่นได้เลย โดยเฉพาะเครื่องที่มี Ram ไม่เกิน 4GB จะลำบากน่าดู บางท่านต้องใช้วิธี Restart เครื่องกันเลย ก็เลยมีผู้แนะนำทางเลือกหลักๆ ไว้อย่างที่ผมนำมาแนะนำต่อครับ