macbook pro ขึ้น service battery มันเป็นอะไร??

skyking's picture
18
macbook pro ขึ้น service battery มันเป็นอะไร?? batteryมันมีปัญหาใช่ป่าว

pippo's picture
2469
เป็นการแจ้งเตือน

ถึงเวลาเปลี่ยนแบตฯ แล้วครับ ประเด็นมีว่า
ถ้ายังไม่หมดประกันใน 1 ปีแรก และเกิดจากการใช้งานปกติ (อันนี้ทาง Mac Center เค้าเคยบอกไว้) เคลมเปลี่ยนได้
นอกนั้นจะต้องเสียเงินเปลี่ยนครับ ถ้าหมดประกันแล้ว

18
ประกันหมดแล้วอะคับ

ประกันหมดแล้วอะคับ batteryราคาเท่าไหร่อะคับ

pippo's picture
2469
คร่าวๆ

ประมาณ 5 พันบาทครับ ลองโทรฯ สอบถาม Mac Center ดูก่อนนะครับ

18
เอิ่ม!! แพงไปปมั้ยยย

เอิ่ม!! แพงไปปมั้ยยย

artbum's picture
78
cycle count 124 เองน่ะครับ

cycle count 124 เองน่ะครับ ทำไมมันพังไวนักล่ะครับ แล้วการรักษาแบตควรทำยังไงอะครับ อย่างผมอยู่บ้านก็เสียบสายชาร์จไว้ตลอด แต่เวลาออกไปข้างนอก บางที่มันไม่สะดวกจะเสียบชาร์จ ผมก้ใช้ไฟจากแบต เหลือกลับมาเท่าไรก็เท่านั้น ก็มาชาร์จต่อเอา ก็จะมีทุกเดือนที่จะใช้ไฟจากแบตจนหมดให้เครื่องดับไปเลย แล้วก้ชาร์จจนเต็ม แบบนี้ถูกต้องมั๊ยคับ

แนบไฟล์รูปมาให้ดุครับ ช่วยบอกทีครับว่าแบตผมยังสภาพเป็นยังไงแล้วน่ะครับ ขอบคุณครับ

18
นั่นสิ

นั่นสิ ส่วนใหญ่ก็เสียบสายชาร์จไว้ตลอดไม่ได้ ถ้าไม่ได้เอาออกไปทำงานนอกบ้านพังไวเกิน

minemind's picture
3876
เล่าให้ฟังครับ

battery ส่วนใหญ่มักจะมีอายุแค่ 1 ปีครับ ถ้าเกินกว่า 1 ปี ก็ถือว่าโชคดีมากแล้วครับ ตรงส่วนของ battery เป็นส่วนของความฟุ่มเฟือยไม่ว่าจะเป็น notebook ยี่ห้ออื่น ก็ควรจะมีการเปลี่ยน battery เหมือนกันเมื่อถึงเวลาที่มันเสื่อมสภาพแล้ว

และผมก็ไม่แนะนำให้ฝืนใช้งานต่อ เพราะถ้าหาก battery บวมแล้ว track pad คุณจะมีปัญหาด้วย แทนที่จะจบที่ battery ต้องเสียอีก 2,000 ค่าเปลี่ยน track pad ด้วยครับ

artbum's picture
78
แล้วเรามีวิธีตรวจสอบสุขภาพแบต

แล้วเรามีวิธีตรวจสอบสุขภาพแบตเรามั๊ยครับ ว่าถึงขั้นไหนแล้ว

minemind's picture
3876
สะดวกใช้งาน battery ก็ใช้ครับ สะดวกชาร์จตอนไหนก็ชาร์จ

Your battery's condition may help you determine if the battery needs a replacement:

If the condition is “Normal”, the battery is functioning normally.
If the condition is “Replace Soon”, it is still working but may be starting to lose its ability to hold a charge.
If the condition is “Replace Now” or “Service Battery”, the battery likely needs to be replaced. If you plan to visit an Apple Retail store, you should make a reservation at the Genius Bar using http://www.apple.com/retail/geniusbar/ (available in some countries only).

จาก http://support.apple.com/kb/HT1446?viewlocale=en_US&locale=en_US

ikok's picture
10285
ตอบนะครับ

ผมขอแยกเป็นประเด็นนะครับ

การชาร์จแบตเตอรี่

การชาร์จแบตฯ ที่ถูกต้องในความคิดของผม เป็นประมาณนี้ครับ

คือ การใช้งานเครื่องโน๊ตบุึคของเรา ควรจะเอาสายชาร์จออก เมื่อชาร์จเต็มแล้ว ไม่ว่าจะอยู่ที่บ้านหรือไม่ครับ พอชาร์จเต็มแล้ว ก็ใช้ไฟจากแบตฯ จนถึงระดับที่แจ้งเตือน แล้วค่อยเสียบชาร์จใหม่ครับ

ทำแบบนี้สลับกันไปเรื่อย ๆ เพื่อให้มีกระแสไหลเวียนภายในตัวแบตฯ เป็นประจำ

เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว ถ้าเราเสียบชาร์จเอาไว้ เซลแบตฯ มันจะไม่มีกระแสไหลผ่าน ทำให้เซลค่อย ๆ ตายไปครับ (หมายถึงไม่เก็บไฟแล้ว)

และนั่นน่าจะเป็นเหตุผลว่า ทำไม cycle count คุณต่ำ แต่ว่าแบตฯ คุณหมดอายุไปแล้วครับ

Battery's Cycle count

อีกประเด็นนึงคือ cycle count ต่ำใช่ว่าอายุแบตฯ จะยืนนะครับ ดูตัวอย่างได้จากกรณีแบบนี้ คือ ชาร์จแต่ไฟบ้าน ไม่ได้ใช้ไฟจากแบตฯ เลย ทำให้เลขตัว cycle count ต่ำจริง แต่เซลแบตฯ ไม่เก็บไฟแล้ว

ตัว cycle count ที่ดีในความคิดของผม คือควรจะมีตัวเลขสัมพันธ์ กับอายุเครื่องครับ ในลักษณะสมเหตุสมผลครับ เช่นอายุเครื่องหนึ่งปี ชาร์จ 2-3 วันครั้ง ตัวเลขควรจะอยู่ที่ หลักร้อยนิด ๆ ใช้งานกี่ปี ก็เอาตรงนี้คูณเข้าไป

การ calibrate battery

เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ การ calibrate แบตฯ เอาไว้สำหรับ การ reset การแสดงตัวเลขความจุแบตฯ ในเครื่อง กับหน้าจอเราให้ตรงกันเท่านั้นครับ ไม่มีส่วนช่วยยืดอายุหรือเกี่ยวข้องกับการทำให้แบตฯ ดี-แย่ ลงแต่อย่างไรครับ (ใช้สำหรับกรณีที่ เครื่องคุณบอกแบตฯ เหลือ 15% แต่เครื่องดับเพราะแบตฯ จริง ๆ หมดไปแล้ว เป็นต้นครับ <-- กรณีนี้ การ calibrate จะช่วยให้ตัวเลขตรงกับปริมาณแบตฯ จริงในเครื่อง)

ดังนั้น ถ้าตัวเลขปริมาณแบตฯ คุณไม่เพี้ยน คุณ calibrate ไปก็ไม่มีผลอะไรครับ